หัวข้อ: ตามหาต้น กระโทก ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช

ตามหาต้น กระโทก ครับ

เนื่องจากว่า มีเพื่อนเป็นคนโคราช นามสกุลคือ "กลีบกระโทก" ผมกะเลยสอบถามไปว่าต้นกระโทกนี่ มันเป็นจังได๋ หน้าตามันเป็นแนวได๋ อยากเห็นครับ ผู้ได๋มีรูปกะเอามาให้เบิ่งแนเด้อครับ.....พี่น้องคร้าบบบบบบบ......tim:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    ต้นกระโทกบ่มีดอกครับอ้าย คำว่ากระโทกนี่เป็นชื่อเดิมของอำเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา แหล่งเครื่องปั้นดินเผาด่านเกวียนนี่ละครับ การตั้งนามสกุลนี่แสดงให้เห็นว่ามีต้นตระกูลมาจากอำเภออะไรในจังหวัดนครราชสีมา เช่นคนพิมาย ก็จะลงท้ายด้วยพิมาย เช่นเสกโลโซนั่นละครับ ถ้าลงท้ายด้วยสูงเนินก็จะมาจาก อ.สูงเนิน ลงท้ายด้วยจันทึกก็จะมาจากสีคิ้ว ถ้าลงท้ายด้วยนอกก็จะมาจากแถวๆ อ.บัวใหญ่ อ.คง เช่น พล.ต.อ.ประชา พรมนอก อดีต ผบ.ตร.นั่นละครับ เป็นเอกลักษณ์ของชาวโคราชที่บรรพบุรุษเพินตั้งนามสกุล เพื่อให้รู้แหล่งที่มาครับ
    สำหรับอำเภอโชคชัยเดิมชื่ออำเภอกระโทก ส่วนท้ายของสกุลจึงลงท้ายว่า กระโทก ที่อำเภอนี้มีลักษณะเฉพาะ ในการตั้งนามสกุล คือจะตั้งเรียงลำดับอกษร ตั้งแต่ ก ถึง ธ ตามระยะห่างจากตัวที่ว่าการอำเภอ เริ่มจาก ก ซึ่งอยู่ใกล้อำเภอที่สุด ถ้าใครมีนามสกุลเป็นอักษร ฮ เช่น ฮุยกระโทก แสดงว่าบ้านอยู่ ไกลจากตัวอำเภอสุดกู่ การตั้งนามสกุลเช่นนี้ ท่านว่ามีประโยชน์ สำหรับการปกครองพื้นที่ ตัวอย่างนามสกุล เช่น แหวนกระโทก กิ่งกระโทก ทองกระโทก เวยกระโทก มองกระโทก เหิมกระโทก ไฮกระโทก อิ่มกระโทก เพิ่มกระโทก ไหมกระโทก เกลี้ยวกระโทก พลูกระโทก ครึบกระโทก หวงกระโทก ชุ่มกระโทก จุ้ยกระโทก ไข่กระโทก แก้วกระโทก โตกระโทก ทินกระโทก นกกระโทก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    มีอีก ค่ะ แจ่มใสเคยทำงานที่โคราช มีลูกศิษย์ลูกหาชาวโคราช พอควรอยู่ ที่เจอมากที่สุด จะเป็น ขึ้นต้น ด้วย "หวัง" เช่น หวังมุ่งกลาง หวังกระแทกกลาง และหวังโน่น หวังนี่

หวัง นี่มาจาส่วนไหนของโคราชค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ตามมาดูต้นกระโทกด้วยคนนะคะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ จอหอ 52
    ต้นกระโทกบ่มีดอกครับอ้าย คำว่ากระโทกนี่เป็นชื่อเดิมของอำเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา แหล่งเครื่องปั้นดินเผาด่านเกวียนนี่ละครับ การตั้งนามสกุลนี่แสดงให้เห็นว่ามีต้นตระกูลมาจากอำเภออะไรในจังหวัดนครราชสีมา เช่นคนพิมาย ก็จะลงท้ายด้วยพิมาย เช่นเสกโลโซนั่นละครับ ถ้าลงท้ายด้วยสูงเนินก็จะมาจาก อ.สูงเนิน ลงท้ายด้วยจันทึกก็จะมาจากสีคิ้ว ถ้าลงท้ายด้วยนอกก็จะมาจากแถวๆ อ.บัวใหญ่ อ.คง เช่น พล.ต.อ.ประชา พรมนอก อดีต ผบ.ตร.นั่นละครับ เป็นเอกลักษณ์ของชาวโคราชที่บรรพบุรุษเพินตั้งนามสกุล เพื่อให้รู้แหล่งที่มาครับ
    สำหรับอำเภอโชคชัยเดิมชื่ออำเภอกระโทก ส่วนท้ายของสกุลจึงลงท้ายว่า กระโทก ที่อำเภอนี้มีลักษณะเฉพาะ ในการตั้งนามสกุล คือจะตั้งเรียงลำดับอกษร ตั้งแต่ ก ถึง ธ ตามระยะห่างจากตัวที่ว่าการอำเภอ เริ่มจาก ก ซึ่งอยู่ใกล้อำเภอที่สุด ถ้าใครมีนามสกุลเป็นอักษร ฮ เช่น ฮุยกระโทก แสดงว่าบ้านอยู่ ไกลจากตัวอำเภอสุดกู่ การตั้งนามสกุลเช่นนี้ ท่านว่ามีประโยชน์ สำหรับการปกครองพื้นที่ ตัวอย่างนามสกุล เช่น แหวนกระโทก กิ่งกระโทก ทองกระโทก เวยกระโทก มองกระโทก เหิมกระโทก ไฮกระโทก อิ่มกระโทก เพิ่มกระโทก ไหมกระโทก เกลี้ยวกระโทก พลูกระโทก ครึบกระโทก หวงกระโทก ชุ่มกระโทก จุ้ยกระโทก ไข่กระโทก แก้วกระโทก โตกระโทก ทินกระโทก นกกระโทก

คือสุดยอดความรู้แท้คับ ละเอียดยิบเลย เคยได้ยินแต่เพลงของน้าหมูซื่อเพลงกระโทกโชคชัย บ่นึกว่าสิเป็นที่เดียวกัน ทางชัยภูมิกะมีคือกันคับ เช่น หวังชัยภูมิ แคนชัยภูมิ ฝาชัยภูมิ ฯลฯ แต่บ่รู้ว่าเพิ่นตั้งตามระยะทางจากที่ว่าการอำเภอคือกระโทกบ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แจ่มใสยิ้มสวย
    มีอีก ค่ะ แจ่มใสเคยทำงานที่โคราช มีลูกศิษย์ลูกหาชาวโคราช พอควรอยู่ ที่เจอมากที่สุด จะเป็น ขึ้นต้น ด้วย "หวัง" เช่น หวังมุ่งกลาง หวังกระแทกกลาง และหวังโน่น หวังนี่

หวัง นี่มาจาส่วนไหนของโคราชค่ะ
    นามสกุลที่ลงท้ายด้วยกลางก็จะเป็นคนที่มีพื้นเพอยู่ทาง อ.โนนสูง อ.ขามสะแกแสง ครับ แต่ถ้าหากว่าลงท้ายด้วย สันเทียะ นี่ก็จะมาจาก อ.โนนไทย อำเภอของหนุ่มราชสีมาละครับ ถ้าลงท้ายด้วยตะคุ,เมืองปัก ก็จะมาจาก อ.ปักธงชัย ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อ๋อ ดู ตรง คำว่า กลาง หรือค่ะ ก็เห็นขึ้นต้อนด้วยหวัง ก็เลยคิดว่าดูที่ หวัง ขอบคุณค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    จ้าแอนก็คนโคราชจ้า แม่นามสกุลก็ลงท้ายด้วยกลางคือกัน แต่พ่อคนอ่างทองจ้า ยังไงก็ดีใจจ้ามาเจอคนโคราชในเว็ปบ้านมหา มีอายก็เรียกใช้กั๋นได่เด้อจ้า คนโคราชบ้านเอ๋ง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoo
    ถ้าเป็นคนบุรีรัมย์จะลงท้ายด้วยรัมย์แม่นบ่ครับ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    เห็นด้วยกับที่บ่าวจอหอว่าหละครับ ต้นกระโทกบ่มีครับ คือตั้งนามสกุลตาม
    อำเภอ หรือจังหวัดที่อยู่ เช่นคนอำเภอยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ บ้านผม นามสกุลกะสิขึ้นต้นด้วย ภู.เป็นส่วนมาก..