หัวข้อ: พิธีกรรม - ฟ้อนผีฟ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พิธีกรรม - ฟ้อนผีฟ้า

จังหวัด ชัยภูมิ
    ช่วงเวลา นิยมจัดเป็นงานประจำปีในเดือน ๕ (ประมาณเดือนเมษายน)

ลักษณะความเชื่อ
    ฟ้อนผีฟ้า เป็นการเซ่นสรวงต่อผีฟ้า "พญาแถน" หรือเทวดาที่สถิตอยู่บนท้องฟ้าเพื่อขอความเป็นสิริมงคล อัญเชิญท่านเข้าร่างทรงให้ลงมาช่วยปัดเป่าทุกข์โศกโรคภัยแก่ชาวบ้านที่มา ชุมนุมในพิธี นอกจากนี้เพื่อเชิญเจ้าเข้าทรงรักษาอาการเจ็บไข้ของผู้ป่วยเป็นราย ๆ ไป

ความสำคัญ
    การฟ้อนผีฟ้าของชาวชัยภูมิ นิยมจัดเป็นงานประจำปียิ่งใหญ่ในเดือน ๕ (ประมาณเดือนเมษายน) เช่น ศาลเจ้าพ่อพระยาแล บ้านหนองปลาเฒ่า ศาลเจ้าพ่อด้วงที่อุทยานแห่งชาติน้ำตกตาดโตน และที่ภูพระ พระเจ้าองค์ตื้อวัดศิลาอาสน์ ตำบลนาเสียว ห่างจากอำเภอเมือง ๑๔ กิโลเมตร

พิธีกรรม
    ผู้ฟ้อนผีฟ้ามีทั้งชายและหญิงเป็นผู้สูงอายุแต่งกายด้วยชุดพื้นเมือง แบ่งเป็นกลุ่ม ๆ ละ ๑๔-๑๕ คน คนเป่าแคนหนึ่งคน เมื่อพร้อมจะนำเครื่องเซ่น ได้แก่ หมากเบ็ง หรือพานบายศรี ดอกไม้ ธูปเทียน ผ้าไตร จีวร แป้งหอม น้ำอบไทย อาหารคาว-หวาน ซึ่งประกอบด้วยข้าวเหนียว ไข่ต้ม และของกินพื้นเมือง นำไปตั้งบูชา นำดาบที่สะพายติดตัวมา ๓-๔ เล่ม วางรวมกัน จุดธูปเทียน ผู้นำทำพิธีเป็นแม่ใหญ่หรือคุณยายซึ่งเรียกว่า หมอทรง หรือนางทรง หรือนางเทียม นำสวดมนต์อาราธนาศีล รับศีลห้า กล่าวขอขมาลาโทษที่รบกวนต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และขออัญเชิญเจ้าผู้เป็นใหญ่ให้มาเข้าทรงเอาแป้งโรยไปบนเครื่องเซ่น แจกแป้งหอม และน้ำอบไทย ทากันทั่วทุกคน การฟ้อนรำแบบง่าย ๆ ต่างคนต่างรำ บางคนกระทืบเท้าให้จังหวะตามเสียงแคน โดย
    ฟ้อนเป็นวงกลมเวียนไปทางขวามือของหมอแคน คนฟ้อนจะหยุดเมื่อแคนหยุดเป่าและจะเดินไปกราบที่เจ้าพ่อพระยาแล

สาระ
    เป็นการเซ่นสรวงต่อผีฟ้า "พญาแถน" หรือเทวดาที่สถิตอยู่บนท้องฟ้า เพื่อขอความเป็นสิริมงคล อัญเชิญท่านเข้าร่างทรงให้ลงมาช่วยปัดเป่าทุกข์โศกโรคภัยแก่ชาวบ้านที่มาชุมนุมในพิธิ

โค้ด PHP:
    http://www.prapayneethai.com/th/rite/north_east/view.asp?id=0522 
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    อยากไปเห็นจักเทื่ออยู่ครับ เกิดมาได้ยินได้เพิ่นเว่าสู่ฟัง...

ศึกษาหาความรู้
    [IMG]D:\ลำผีฟ้า\20080122020944.jpg[/IMG]ขอเพิ่มเติมนะคับ
    พอดีแถวบ้านผมก้อมี
    คือป้าของผมก้อเป้นหมอลำผีฟ้าคับ เป็นแม่ครูด้วย

ดูรูปจากลิ้งนี้นะคับ
    แถวบ้านผม
    ในการเลี้ยงข่วง
    จะเริ่มพิธีในเวลาประมาณสองทุ่มคับ และจะเล่นกันจนถึงหกโมงเช้าคับ
    ผมเคยไปเป่าแคนให้ด้วยคับ
    และการลำผีฟ้านี้นิยมเล่นกันช่วงเดือนสามคับ
    เพราะว่าดอกจำปาจะบานและมีมากในช่วงนี้คับ
    ในพิธีต้องใช้ดอกจำปาจำนวนมาก

ไปมาแล้วปีหน้าและต่อๆไปกะคือซิไปอีกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    อยู่บ้านผมกะมีครับภาษาส่วยเขาเอิ้นว่า แกลลพีพา ครับ น้าสาวผมกะ เล่นยุครับ

Tags for this Thread