หัวข้อ: แด่...แม่ผู้ล่วงลับ

ละไมฝน
    Guest

แด่...แม่ผู้ล่วงลับ

แด่...แม่ผู้ล่วงลับ

พระคุณแม่ ยิ่งฟ้า มหาสมุทร
    แสนพิสุทธิ์ ประจักษ์ผ่าน กาลสมัย
    รักของแม่ แท้จริง กว่าสิ่งใด
    แม่ของเรา ยิ่งใหญ่ กว่าจักรวาล

ตั้งแต่เรา ลืมตา มาดูโลก
    นับเป็นโชค วาสนา มหาศาล
    ใต้ร่มบุญ อุ่นละไม เปรียบใดปาน
    ทั้งดวงมาน มีแต่ให้ ห่วงใยรัก

แม้นเหน็ดเหนื่อย เพียงใด แม่ไม่หวั่น
    แม่ต่อสู้ เพื่อฝัน จนประจักษ์
    แม่บันดาล การศึกษา แก่ลูกรัก
    ด้วยตระหนัก ในคุณค่า ของชีวิต

เพราะมีแม่ เราจึงมี ที่ยืนอยู่
    เพราะมีแม่ จึงมีครู สอนลูกศิษย์
    เพราะมีแม่ จึงอบอุ่น อยู่เป็นนิจ
    เพราะมีแม่ ให้ชีวิต และจิตใจ

ในวันนี้ เราไม่มี แม่อีกแล้ว
    ดั่งดวงแก้ว แตกดับ ลับสมัย
    สิ้นแสงทอง ส่องฝัน อันอำไพ
    จะหาใคร เหมือนแม่…ไม่มีแล้ว

ขอกุศล ผลบุญ แม่เพียรสร้าง
    จงนำทาง สู่สวรรค์ อันเพริศแพร้ว
    สุขสงบ พบทาง สว่างแนว
    บนเมืองแก้ว ทิพย์วิมาน กาลนิรันดร์

ด้วยอาลัยรัก

จากละไมฝน

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณคุณละไมฝนหลาย ๆ เด้อครับ ผมกำลังหากลอนเพราะ ๆ ไว้สำหรับอ่านในงานศพอยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณอีกเทือนึงครับ แล้วคุณแม่ของคุณละไมฝนเพิ่งเสียไปเบาะครับ จังซั่นกะขอแสดงความเสียใจนำเด้อครับ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

จ้ำ

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ
    ..Dreams it, Believe it, Do it..

ละไมฝน
    Guest
    ขอบคุณ ทุกกำลังใจที่แวะเวียนมาทักทายในวันหม่นครับ
    หากบ่าวหนองเซียงมอง ต้องการนำกลอนไปเผยแพร่ก็ขอเชิญตามสะดวกนะครับ
    ด้วยรักจากละไมฝน