หัวข้อ: สาวอิสานพาย้อนรอยอดีตตามหาอารยธรรมโบราณยุคแรกๆของมนุษย์ ที่ประเทศอียิปต์ ตอน3

สาวอิสานพาย้อนรอยอดีตตามหาอารยธรรมโบราณยุคแรกๆของมนุษย์ ที่ประเทศอียิปต์ ตอน3

ทัวร์อียิปต์ ตอนที่ 3
    มื้อนี้สาวอิสานสิพาพี่น้องไปขี่อูฐชมทะเลทราย ตามมาเลยจ้า

1.ขณะนั่งรอไกด์มารับ
    สาวอิสานพาย้อนรอยอดีตตามหาอารยธรรมโบราณยุคแรกๆของมนุษย์ ที่ประเทศอียิปต์ ตอน3

2.เดินทางจากที่พักประมาณหนึ่งชั่วโมง และแล้วเราก็มาถึงจุดมุ่งหมายของเรา

3.เตรียมพร้อมแล้วพี่น้อง

4.สู้ตายค่ะ

5.ออกเดินทางแล้วพี่น้อง ภูมิประเทศทางนี้แห้งแล้งกันดารอิหลีค่ะ มีตะทะเลทรายกับภูเขาหัวโล้น บ่ค่อยมีต้นไม้เลยค่ะ ไกด์ของเราบอกว่าปีนี้ทั้งปี มีฝนตกแค่ครั้งเดียว ตกไม่ถึง 3 นาทีด้วยซํ้าว่าซั่น

7.จุดชมวิวบนยอดเขา มองลงมาที่เห็นเป็นเพิงนั้นคือที่พักกลางทางของเราค่ะ

8.ตกบ่ายอากาศเย็นแนจักหน่อยค่ะพี่น้อง เพราะว่าหน้านี้เป็นหน้าหนาวของบ้านเพิ่น กำลังก่อไฟหุงต้มเตรียมต้อนรับคณะทัวร์จ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวอิสานพลัดถิ่น; 22-01-2010 at 00:47.
    =>> เดินทางบ่สุดเส้น อย่าถอยหลังให้เขาเหยียบ ตายขอให้ตายหน้าพุ้นเขาสิเอิ้นว่าหาญ <<=

9.เสิร์ฟนําชาแบบฉบับของชาวอียิปต์ค่ะ

10.กว่าอาหารจะเสร็จก็คํ่าาพอดี จุดเทียนกินข้าวแลงกันค่ะพี่น้องได้บรรยากาศคัก อิอิ

11.กำลังโสเหล่กับผู้บ่าวแขก อิอิ

12.นั่งกินข้าวแลงกันโสเหล่กันไปนำ

13.และแล้วกะได้เวลาผ่อนคลายหลังข้าวแลง สูบยาเด้อค่ะ บ่แม่นกัญชา อิอิ

14.สาวอิสานกะลองกับเขามั่ง ตะว่าบ่แม่นยาค่ะ เป็นใบเครื่องเทศตากแห้ง กลิ่นหอมๆ คล้ายกลิ่นกุหลาบนิหล่ะ มีผู้บ่าวแขกนั่งสอนข้างๆ เกือบได้อยู่เมืองแขกแล้วพี่น้อง ฮ่าๆ

15.หลังจากพักผ่อนและก็อิ่มหนํ่าสําราญกันถ้วนหน้าแล้ว กะได้เวลาเล่นรอบกองไฟค่ะ บรรยากาศม่วนซื่นโฮแซว และอบอุ่นค่ะ ถึงแม้จะสื่อภาษากันบ่ค่อยรู้เรื่องปานได๋

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมจ้า ทริปหน้าสาวอิสานพาเข้ากรุงไคโรเมืองหลวงของอียิปต์ ชมพิพิธภัณฑ์อียิปต์และล่องเรือแม่น้าไนล์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวอิสานพลัดถิ่น; 22-01-2010 at 00:44.
    =>> เดินทางบ่สุดเส้น อย่าถอยหลังให้เขาเหยียบ ตายขอให้ตายหน้าพุ้นเขาสิเอิ้นว่าหาญ <<=

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เอื้อยถามแนค่ะอากาศอยู่หั่นเป็นจังได๋ค่ะ เคยเห็นแต่ในสารคดีแต่บ่เคยไป ต้นไม้กะบ่ค่อยเห็นมีอ๊อกเซเจนยุเบาะเอื้อย อิๆๆๆแบบว่าบ่เค้ยบ่เคยค่ะ....ขอบคุณค่ะนำมาให้เบิ่ง

สาวอิสานไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เป็นหน้าหนาวบ้านเพิ่น อากาศช่วงเช้ากลับช่วงกลางคืนจะออกเย็นๆนิดหนึ่ง แต่ตอนกลางวันแดดออกแล้วกะจะออกไปทางฮ้อนคือบ้านเฮานั้นหล่ะจ้า อ๊อกซิเจนกะมียุเดะหล่ะค่ะ มีพอได้หายใจยุ อิอิ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เอื้อยๆ แล้วยามคืนนอนหม่องได๋ นอนเต้นท์ไผเต้นมัน หือว่าเต้นท์รวมกัน หือว่านอนห้องพัก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    อยู่กลางทะเลทรายเลยเนาะพี่เต้ย ธรรมชาดิอีหลี
    ถามแหน่ๆๆผุบ่าวเมืองแขก หล่อสู้หนุ่มบ้านมหาได้บ่น้อ อิอิ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    น้องเต้ย เครื่องสูบยานั่นเค้าเรียกว่า " บาลากู่ " จ้า จะเป็นเหมือนยาเส้นบ้านเรานะคะ มีหลายรสชาตเลย

รสดียุ คิคิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

*ตอนกลางคืนหลังจากนอนดูดาวกันกลางแจ้งแล้ว ดึกๆมาก็กลับที่พักจ้าเพ็นนี บ่กล้านอนกลางทัเลทรายดอกจ้า ผู้หญิงบ้านนั้นแฮงมีน้อยยุ

*น้องโรสหนุ่มที่ไหนก้อบ่หล่อเท่าหนุ่มบ้านมหาดอกจ้า อิอิ

*ขอบคุณพี่แม็กกี้จ้า ลองกับเค้าแต่ไม้รู้ว่าอะไร กระจ่างแล้วทีนี้ อิอิ

หนีหนาวไปเที่ยวเมืองแขกเป็นตาม่วนเนาะเต้ย...แต่อูฐเอื้อยบ่กล้าขึ้นขี่คักๆ โพดย่านแฮง ช้าง ม้า วัว ควายบ่กล้าขี่จักอย่าง.
    ทางนั่นหิมะตกแฮงบ่หล่า...ทางบ้านเอื้อยเขาว่าพายุหิมะสิเข้าอีกมื้ออื่น คึดยากหนี่กะยังว่า.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Tags for this Thread