หัวข้อ: เกี่ยวกันยังไง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

เกี่ยวกันยังไง

หลอดยาสีพระทนต์

อยากรู้จัง พี่น้องบ้านมหา รู้จัก เจ้าพลาสติก สีน้ำเงินกับสีส้ม ในรูปนี้ไหมและคิดว่า เจ้าสิ่งนี้จะเกี่ยวข้องกับ หลอดยาสีพระทนต์ ที่ทรงประทานเป็นตัวอย่างแก่ปวงชนชาวไทยยังไง

แล้วแจ่มใสจะมาเฉลยค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    มารอคำเฉลยนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    เอาไว้บีบยาสีฟันแม่นบ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

เฉลยค่ะ

เฉลยค่ะ

หลอดยาสีพระทนต์ ไนหลวงของเรา ทรงพระราชทานให้ปวงชนชาวไทยดูเป็นตัวอย่างในเรื่องของความประหยัด แม้จะเป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆก็ตาม

บางครั้ง เราๆ ท่านๆ หลายคนพูดถึงความพอเพียง อย่ากปฏิบัติตามพระองค์ท่าน ก็อยากเห็นลูกหลาน ปวงชนชาวไทย ปฏิบัติได้จริง

เฉลยค่ะ

อุปกรณ์ ที่แจ่มใส นำมาโพสถาม พี่น้องบ้านมหา เป็น อุปกรณ์ช่วย บีบยาสีฟันค่ะ

จุดประสงค์ในการนำมาถาม

1. แจ่มใสอยากรู้ว่าพี่น้องบ้านมหา มีความสนใจในสิ่งดีมีสาระมากน้อยแค่ไหน ขอบคุณสาวสารคาม ที่มาแจมตอบคำถาม คำตอบของคุณถูกต้อง คุณมีวิสัยทัศที่เยี่ยมมากค่ะ
    2. แจ่มใสอยากรู้ว่ามีอุปกรณ์เล็กๆ อย่างนี้ในประเทศไทยไหม ในท้องถิ่นที่แจ่มใสเคยอยู่ แจ่มใสไม่เคยเห็น แต่เวบบ้านมหา เป็นเวบที่ใหญ่ มีผู้คนหลายท้องถิ่นเข้ามาเล่น น่าจะให้คำตอบได้ ขอบคุณ กำลังใจ และ Smai ที่เข้ามาสนในกระทู้นี้ค่ะ
    และหากยังไม่มีในบ้านเรา อาจจะเป็นไอเดียให้ใครบางคน ผลิตออกมาขาย ได้ประโยชน์ทั้งผู้ผลิต และผู้ซื้อไปใช้ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 01-09-2009 at 05:34.

บล็อก
    18
    เฉลยแล้วจ้า

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ในหลวงพระองค์ท่านเป็นตัวอย่างของการประหยัดนะคะ
    ถ้าใครประหยัดได้อย่างพระองค์ท่าน คงเป็นผลดีต่อตัวเอง
    ต่อสังคม และประเทศชาติค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ผมคือสิบ่ต้องใช้ดอกเอื้อยเเจ่มใสยิ้มสวย ธรรมดากะเเข่วกัดจนหมุ่นอุ้ยปุ้ยพุ้นเเหล่วยาสีฟันกะดายจั่งถิ้มพะนะ

บล็อก
    18
    เยี่ยมค่ะ น้องคนไกล 2009 น้องเป็นเด็กวัยรุ่น ที่น่ารักมากๆ ค่ะ แต่ว่า
    ที่ใช้แข่วกัดจนหมุ่นอุ้ยปุ้ย ปานนั้น คร้านออกไปซื้อ แม่นบ่หล่า ฮุๆๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หลอดยาสีฟันอยู่บ้าน ใช้กรรไกรตัดเคิง และกะแบะออก ใช้จนเบิ๊ดครับ เห็นอีแมอยู่บ้านพาเฮ็ดแต่น้อย ๆ แล้วครับ ใช้ไปได้หลายมื่ออยู่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ซังคนฮูทันเด้บาดนิ เอื้อยคือเดาถืกเเท้ (บัดซื้อเลขคือบ่เเม่นจั่งสิน้อ555+)