หัวข้อ: อย่าเสียใจ...กับสิ่งที่ได้ทำ(ดี)ไปแล้ว

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

อย่าเสียใจ...กับสิ่งที่ได้ทำ(ดี)ไปแล้ว

อย่าเสียใจ...กับสิ่งที่ได้ทำ(ดี)ไปแล้ว

เคยคิดมั้ยว่า “ถ้ารู้งี้ ตอนนั้น เราน่าจะ…” มาคิดได้เมื่อสายแล้ว

บางคนเคยคิดย้อนเวลาเสียดายเหมือนกัน เคยชอบเพื่อนหญิง แต่ก็ไม่กล้าบอก
    จนกระทั่ง พอตัดสินใจบอกไป เพื่อนหญิงคนนั้นก็บอกว่า
    ทำไมเพิ่งจะบอก เค้าจะแต่งงานอยู่แล้ว (เศร้าเลย...ใช่ไหมคะ)

อ้อ อีกเรื่องที่เสียใจมากคือ ทำให้พ่อโกรธ ข้าพเจ้ามากอยากบอกพ่อว่า

“พ่อหนูขอโทษค่ะ แต่วันนี้ไม่มีพ่อให้หนูขอโทษอีกแล้ว…”

ก็ขอบอกว่า อย่ารอให้วันนั้นมาถึง มันจะสายไปเสียก่อนนะคะ…

เวลารักใคร…อย่าเสียใจในสิ่งที่คุณทำ
    แต่…จงเสียใจในสิ่งที่เราไม่ได้ทำ
    เมื่อเวลาผ่านไป…เราอาจจะต้องมานั่งเสียใจ
    ว่าวันนั้น…ทำไมเราไม่ทำแบบนี้
    ถ้าเราทำแบบนี้…เรื่องนั้นอาจจะดีกว่านี้ก็ได้

คนเราไม่อาจย้อนเวลา กลับไปแก้ไขอดีตได้
    เพราะ อดีตไม่เคยหวนกลับ
    เวลา…ไม่อาจย้อนคืนโอกาส
    (เฉกเช่นเดียวกับ สายน้ำไม่หวนคืน)

ในเรื่องบางเรื่อง…อาจจะมีแค่ครั้งเดียวในชีวิต
    ในเมื่อตอนนี้…เรายังมีโอกาสทำสิ่งดี ๆ
    ทำเรื่องดี ๆ ให้กับคนที่เรารัก…ก็ทำไปเถอะ
    ทำไปเลย…ให้ไปเลย…

โดยเฉพาะเรื่องความรู้สึกดี ๆ
    ความรู้สึกห่วงหา และเอาใส่ใจให้ไปเถอะ
    ให้ไปเท่าไหร่ก็ได้…เพียงให้อย่างมีสติ
    ทำแล้วไม่ทุกข์ไม่กระทบใคร…ให้ไปเถอะ
    ทำไปเถอะ…ขอให้ทำให้ดีที่สุด…

เพราะเมื่อวันเวลาผ่านไป…สิ่งต่าง ๆ อาจผ่านพ้น
    บางเรื่องอาจจบและจากไป…บางเรื่องอาจคงอยู่ในความทรงจำ
    แต่อย่างน้อยเราได้ให้…ได้ทำในสิ่งที่อยู่ในใจไปหมดแล้ว
    เมื่อเรามานึกถึง…มันจะเป็นความทรงจำที่ดีตลอดไป…

[radio]http://www.freewebs.com/mummy001/0002%20nguow%20%20Karawan.wma[/radio]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 04-09-2009 at 12:04.

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเนาะ เพราะพรุ่งนี้ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน
    พรุ่งนี้บ่เคยมีในปฏิทิน วันนี้คุณบอกรัก ดูแลคนที่คุณ
    รักให้ดีพอแล้วหรือยัง

ชาวบ้านมหาทุกท่านครับ ขอความกรุณาช่วยพิมพ์ข้อความให้ถูกต้องตามหลักภาษาไทยด้วยครับ

คุณวิหคราตรีครับ ขอบคุณสำหรับเรื่องดี ๆ ที่นำมา post ให้ได้อ่าน แต่เมื่ออ่านตรงหัวข้อกระทู้แล้ว ที่บอกว่า "อย่าเสียใจ....กลับสิ่งที่ได้ทำ(ดี)ไปแล้ว" คำว่า "กลับ" ในประโยค ทำให้ความหมายของประโยคเปลี่ยนไป มันน่าจะเป็นคำว่า "กับ" ควรจะใช้คำนี้ดีกว่าไหมครับ "อย่าเสียใจ.........ในสิ่งที่ได้ทำไปแล้ว" ผมไม่ใช่ครูภาษาไทยนะครับ แต่รู้สึกไม่ดีเลยที่แต่ละคน post ข้อความผิดไป

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะที่กรุณาบอกกล่าว
    ตอนโพสต์ยังเช้ามืดจ้า กำลังง่วงนอนมั้ง
    เลยไม่ได้ตรวจทาน ขอบคุณมากนะคะ

ขอโทษนะคะที่ผิดพลาดไปนะคะ

Tags for this Thread