สวัสดีค่ะ สิงหาก็ขอร่วมโจ๊คเซ็ทนี้ด้วยนะคะ ขำขันของฝรั่งค่ะ

เรื่องหมู(ฝรั่ง)

มีคู่สามีภรรยาคู่หนึ่งมีฟาร์มหมูเป็นอาชีพ ด้วยการเพาะพันธุ์ขายลูกหมู ด้วยความโชคร้ายที่ฟาร์มนี้ไม่พ่อพันธุ์เลย มีแต่หมูตัวเมียทั้งหมด ฝ่ายสามีเกิดความกลุ้มใจมากๆ กลัวธุรกิจจะย่อยยับ จึงได้ปรึกษากับภรรยาว่า จะทำอย่างไรดี ถ้าธุรกิจของเราเป็นอย่างนี้ ไม่มีลูกหมูขาย ก็จะไม่มีลูกค้าเข้ามาที่ฟาร์มของเราอีกเลย :)

ฝ่ายภรรยาก็ให้คำปรึกษาว่า ทำไมพี่ไม่โทรไปหาอีกคนหนึ่งที่มีพ่อพันธุ์ล่ะ เราอาจจะโชคดีแม่หมูที่เรามีตั้งท้อง อาจจะมีความหวังกก็ได้นะพี่

ข้างสามีก็ได้ความคิดว่า ดีเหมือนกัน แม่หมูที่เรามีอาจจะมีลูก แล้วเราจะได้ขาย

ว่าแล้วก็โทรไปหาอีกฟาร์มหนึ่ง เพื่อที่จะเอาแม่หมูที่ตัวเองมีไปผสมพันธุ์ด้วย แล้วก็ตกลงราคากัน ฝ่ายทางพ่อพันธุ์หมูอีกฟาร์มหนึ่ง อยู่ไกลมากๆ นัดทางโทรศัทพ์ว่า ให้นำแม่พันธุ์ของคุณมาผสมกับพ่อพันธุ์ของผมได้ ขอยืนยันว่า พ่อพันธุ์ของผมดีมากๆ เพราะมีหลายฟาร์มแล้วมาใช้บริการ มาได้เลยอีกอาทิตย์หนึ่ง

สามีดีใจมากได้แต่รอคอยที่จะพาแม่หมูไปผสมพันธุ์กับอีกฟาร์หนึ่ง นึกกระหยิ่มยิ้มย่องอยู่ในใจว่า "คราวนี้ได้ลูกหมูจากสายพันธุ์ดีๆแน่นอนแล้ว

จนกระทั่งถึงวันที่นัด สามีก็พาแม่หมูทุกตัวอาบน้ำ ให้อาหาร แล้วต้อนหมูขึ้นรถกระบะ แล้วขับรถไปยังอีกฟาร์มหนึ่ง พอไปถึงฟาร์มนั้น เจ้าของฟาร์มก็พาผสมพันธุ์ พอเสร็จเรียบร้อย ก็ถามว่า "ใช้เวลานานเท่าใด หมูถึงจะท้อง แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า หมูท้อง" เจ้าของพ่อพันธุ์ก็บอกว่า "ประมาณหนึ่งเดือนให้สังเกตุถ้าแม่หมูท้อง จะไปเล่นโคลนตลอดเวลา นั่นคือแม่หมูท้อง เพราะหมูท้องจะชอบคลุกโคลน ไม่ชอบอยู่บนพื้นดินเลย ให้สังเกตุตรงนี้เป็นหลัก"

ต่อ...