หัวข้อ: สาเหตุที่คนไทยสปีกอิงลิชไม่เก่ง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

สาเหตุที่คนไทยสปีกอิงลิชไม่เก่ง

สาเหตุที่คนไทยสปีกอิงลิชไม่เก่ง

เวลาฝรั่งเข้ามาถามทาง หรือขอข้อมูล เราทำอย่างไร...?

คำตอบคือ....หันไปมองหน้าเพื่อนแล้วทำตาปริบ ๆ, ทำเป็นไม่ได้ยิน, เดินหนี, ภาวนาให้ฝรั่งเดินไปถามคนอื่น

คนไทยส่วนใหญ่เรียนภาษาอังกฤษมาตั้งแต่เด็ก แถมเรียนต่อในมหาวิทยาลัย บ้างก็ไปเรียนเพิ่มกับสถาบันสอนภาษา แต่พอถึงเวลาต้องพูดกับฝรั่งทีไรก็เกิดอาการ “ใบ้กิน” นะจังงัง ไปเสียทุกที จนน่าสงสัยว่าเรียนภาษาอังกฤษมาก็เยอะ ทำไมถึงพูดไม่ได้

นักภาษาศาสตร์ มาช่วยกันไขปริศนาแห่งการฝึกพูดภาษาที่สอง อาทิ ภาษาอังกฤษว่า “ทำอย่างไรถึงจะพูดได้ใกล้เคียงเจ้าของภาษา?” ในงานเปิดตัวแคมเปญ “Guaranteed Results” ของสถาบันสอนภาษาอังกฤษวอลล์สตรีท

มร.เบนจามิน ลี ทอมสัน ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาจากสถาบันสอนภาษาอังกฤษวอลล์สตรีท กล่าวว่า การ เรียนภาษาที่สอง อย่างภาษาอังกฤษไม่ได้อาศัยแค่การท่องจำคำศัพท์ หรือไวยากรณ์ แต่เรียนเพื่อให้สามารถใช้ภาษาได้จริง ๆ เหมือนการสอนเด็กแรกเกิดให้หัดพูด ขั้นแรก เด็กจะต้องฟังก่อน จากนั้นเริ่มพูดซ้ำคำต่าง ๆ ที่ได้ยิน และค่อย ๆ พูดประโยคที่ยาวขึ้น โดยเรียนรู้กฎต่าง ๆ เป็นเรื่องสุดท้าย เด็กจะเรียนรู้ ผ่านการสังเกตและฝึกหัด ไม่ใช่การจำคำศัพท์และกฎ จึงอยากให้ทุกคนเปลี่ยนมุมมองที่มีต่อภาษาอังกฤษเสียใหม่ หากอยากเก่งภาษาก็จะต้องฝึกฝน อย่างสม่ำเสมอ เหมือนกับฝึกหัดเล่นกีฬา ต้องสร้างทักษะ ไม่ใช่มองภาษาอังกฤษว่าเป็นวิชาเหมือนประวัติศาสตร์ หรือภูมิศาสตร์

ด้าน มร. เควิน แอล บอยด์ ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาอีกท่านหนึ่ง บอกว่า การ วิจัยด้านภาษา ศาสตร์ทั่วโลก ชี้ว่า ระบบการเรียนรู้ที่ได้ผล ควรเลียนแบบการฝึกพูดภาษาพื้นเพ ของมนุษย์ ไม่ใช่แค่การจดจำคำศัพท์ ประโยค หรือกฎต่าง ๆ แต่ควรฝึกให้สมองสามารถใช้ภาษาอย่างเป็นธรรมชาติ ทุกวันนี้ ได้มีการคิดค้นรูปแบบการเรียนรู้ตามธรรมชาติของคน เรียกว่า “natural acquisition process” หรือ “ขั้นตอนการเรียนรู้อย่างเป็นธรรมชาติ” กิจกรรมต่าง ๆ เช่น การฟัง การทำซ้ำ ช่วยให้พูดคุยประโยคที่ยาวขึ้น ทำให้มีความมั่นใจที่จะพูดมากขึ้น และฝึกสมองให้ใช้ภาษาอย่างเป็นธรรมชาติราวกับว่าเป็นทักษะประเภทหนึ่ง

ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาศาสตร์บอกว่า ถึงเวลาที่คนไทยจะเอาชนะความกลัว และหันมาฝึกฝนภาษาอังกฤษในแนวทางที่ส่งเสริมให้เกิดความมั่นใจและกล้าพูด แทนการท่องจำกันเสียที.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เด็กน้อยสมัยทุกมื่อนี่ เข้ามหาวิทยาลัยแล้ว ภาษาไทยแท้ๆกะยังเว้าบ่อถืกเลยครับ.. อยากเว้าไทยให้คือฝรั่ง แต่ว่าฟังแล้วขีนหูหลาย...เขากะเลยว่า แบบนี่เป็น ภาษาวิบัติ.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ต้องหมั่นฝึกฝนให้มากๆ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ต้องฟังหลายๆเนาะจ้าแล้วฝึกตามดู๋ๆเอาจ้า
    แล้วกะต้องกล้าเว้ากล้าออกเสียงนำจ้าสำเนียง
    ต่างจากเจ้าของภาษาแน่กะบ่เป็นหยังดอกจ้า
    ว่าแต่สื่อสารกันเข้าใจ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย siranee; 08-09-2009 at 12:00.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siranee
    ต้องฟังหลายๆเนาะจ้าแล้วฝึกตามดู๋ๆเอาจ้า
    แล้วกะต้องกล้าเว้ากล้าออกเสียงนำจ้าสำเนียง
    ต่างจากเจ้าของภาษาแน่กะบ่เป็นหยังดอกจ้า
    ว่าแต่สื่อสารกันเข้าใจ...
    ต้องไปอยู่และเรียนรู้กับเจ้าของภาษาโดยตรง
    และเรียนรู้ทุกๆอย่างเลยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ตามควมคิดเห็นของพูข่าคิดว่าคนไทยส่วนหลายบ่อค่อยกล้าแสดงออกแบบวาย่านถืกหัวขวนจากหมู่หรือจากเจ้าของภาษาจังซี่แมะ กะเลยเฮ็ดไห่บ่อกล้าที่สิเว่าเพราะวาคนไทยมีนิสัยที่ขี่อายแล้วกะย่านเสียหน้าเจ้าของสั่นแหล่ว.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    เปลี่ยนภาษาอังกฤษเป็นภาษาราชการ ดีหรือเปล่าครับ
    หรือสิบังคับคนไทยให้สปีค อิงลิช ไผบ่เว้าผิดกฏหมาย ไผอายฝรั่งติดคุก

ปัจจุบันภาษาต่างประเทศเป็นสิ่งสำคัญในการดำเนินชีวิตของคนไทยมากขึ้น
    อีกหน่อยสภาพสังคมกะสิบังคับให้คนไทยเว้าภาษาอังกฤษเองแหละครับ ผมว่า
    :heart:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า

พบปะพูดคุย

ต้องกล้าพูดกล้าแสดงออก...จะพูดผิดหรือพูดถูก ต้องฝึกพูดไว้ก่อน อิอิ ทางนี้พูดอังกิด..สำเนียงลาว พะนะ เขาหยังเดาออกเลย 55555+

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ หมอลำเอกชัยคนหล่อ
    ครับได้ความรู้ไปอีกเนาะครับเนาะ ขอบคุณหลายครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    ในความคิดเห็นโดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่างแรกต้องหัดฟังก่อน ค่อยหัดพูด หัดเขียนตามลำดับ ผิดบ้าง ถูกบ้างช่างมัน ใช้โมเด็มตามที่ธรรมชาติให้มาเหมาะที่สุดแล้วครับ เจอมาหลายคนแล้วครับ เรียนภาษาเพื่อทำข้อสอบอย่างเดียว ใช้ประโยชน์อะไรก็ไม่ได้ดอกครับ อีกหน่อยก็ลืม ขนาดภาษาอีสานบ้างเราแท้ๆ
    ไม่ได้ใช้นานๆ บางทียังต้องนอนคิดกันข้ามคืนกันเลย

Tags for this Thread