หัวข้อ: การเลี้ยงกุ้งฝอยในบ่อพลาสติค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

การเลี้ยงกุ้งฝอยในบ่อพลาสติค

คุณจันทร์ ชัยภา ประธานศูนย์เรียนรู้เครือข่ายการเลี้ยงสัตว์อินทรีย์ อ.สีคิ้ว
    ผู้เชี่ยวชาญการเลี้ยงสัตว์อินทรีย์ ได้แนะนำทีมงานถึงวิธีการเลี้ยงกุ้งฝอย
    ไว้รับประทานเองในครอบครัวและเพื่อเพิ่มรายได้ให้กับพี่น้องเกษตรกร

การเลี้ยงกุ้งฝอยในบ่อพลาสติค

วิธีการทำ
    1.เตรียมบ่อลึก 70 เซนติเมตร กว้าง 2 เมตร ยาว 8 เมตร
    2.ปูก้นบ่อด้วยพลาสติกสีดำ นำดินมาเทถมให้ทั่วก้นบ่อบนพลาสติกประมาณ 7-8 เซนติเมตร
    3.เติมน้ำลงไปให้เต็มบ่อพอดี ทิ้งไว้ประมาณ 7-10 วัน
    4.นำสาหร่าย ผักตบชะวา หญ้าขน นำมาทิ้งไว้ให้เป็นฟ่อนๆ ประมาณ 4-5 ฟ่อน
    5.แล้วปล่อยกุ้งลงไปประมาณ 5 ขีด ช่วงปล่อยกุ้งลงไปไม่ต้องให้อาหารประมาณ 7 วัน เพื่อให้กุ้งปรับสภาพในบ่อ
    สำหรับอาหารกุ้ง
    1.ต้มไข่ให้สุก เอาเฉพาะไข่แดง 2 ฟอง
    2.รำอ่อน 3 ขีด ผสมให้เข้ากัน ปั้นเท่ากำปั้น โยนลงไปในบ่อประมาณ 3 ก้อน
    หลังจากให้อาหารประมาณ 1 เดือน กุ้งจะวางไข่ ให้สังเกตตอนกลางคืนโดยการนำไฟฉายมาส่องดุว่ากุ้งจะวางไข่หรือไม่

เทคนิคการเร่งกุ้งให้วางไข่ ให้นำสายยางน้ำประปามาเปิดลงในบ่อ โดยการเปิดแรงๆ ประมาณ 10-20 นาที เพราะกุ้งชอบเล่นน้ำไหล แล้วจะดีดตัวทำให้ไข่ตกลงมา (ธรรมชาติน้ำนิ่งกุ้งไม่วางไข่) ประมาณ 1-2 เดือน กุ้งก็จะโตเต็มที่ ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 4 เดือน จะได้กุ้งประมาณ 20-30 กิโลกรัม ราคากิโลกรัมละ 100-200 บาท

สูตรวิธีการช่วยดับกลิ่น ฆ่าเชื้อโรคในบ่อ และให้กุ้งโตเร็ว
    1.EM 2 ช้อนแกง
    2.กากน้ำตาล 2 ช้อนแกง
    3.น้ำ 1 ลิตร
    นำส่วนผสมมาหมักรวมกัน ตั้งทิ้งไว้ในที่ร่ม 1 อาทิตย์
    อัตราส่วนในการใช้ อีเอ็ม 1 ลิตร ต่อน้ำ 20 ลิตร ใส่บัวรดน้ำราดให้ทั่วบ่อ จะใช้หลังจากที่เติมน้ำลงไปก่อนปล่อยกุ้ง จะช่วยดับกลิ่น ฆ่าเชื้อโรคในบ่อ กุ้งโตเร็ว

ที่มา www.rakbankerd.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไผ่หวาน; 08-09-2009 at 23:37.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า

รอบยิ้มพิมใจ

ขอบคุณมากจ้า...อยากกินก้อยกุ้งจังเลย อิอิ :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคูณนะคะที่นำสิ่งดีมีประโยชน์มาให้รู้กัน

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับสาระประโยชน์นะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ขอบคุณจ้า

คิดถึง กุ้งจ่อม เลยนะ บ้านเรากุ้งจ่อมดังมากเป็น ของฝากมีชื่อเลยหละ ขอบคุณ ข้อมูลดีๆ ค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    ขอบคุณหลายๆครับ สิได้ทดลองเบิ่ง ขออนุญาติเก็บข้อมูลแน่เด้อครับ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    ขอบคุณหลาย ๆ ค่ะ น้องเขมสิเมือเฮ็ดอยู่บ้านค่ะ

ศึกษาหาความรู้

การเลี้ยงกุ้งฝอย

ขอบคุณสำหรับความรู้ เป็นคนชอบกินกุ้งฝอยมาก เดี๋ยวจะลองไปทำดูได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    สูตรนี้กะขอห่อเมือบ้านนำแหน่เด้อครับ มีต๊ะบ่อครับ บ่ทันมีแนวเลี้ยง กะแม่นกุ้งนี้ล่ะครับ เบิ่งแล้ว บ่ยากจักเม็ดเน๊าะครับเน๊าะ บาดนี่ล่ะสิได้กินกุ้งเต้น หว่านใส่จานตำหมากหุ่ง เอื้อก เอื้อก เอื้อก เว้ามาน้ำลายไหลครับ ส่มแข่ว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    น่าสนครับ อาชีพนี้กะน่าสนน่ะครับ ผมสิลองเฮ็ดยุครับอาชีพเสริม

Tags for this Thread