หัวข้อ: มีความหมายครับอ่านดู

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า

มีความหมายครับอ่านดู

ท้องทุ่งดังทุ่งทอง ยามแลมองตระการตา
    วิถีแห่งชาวนา ถึงคราเก็บเมล็ดพันธุ์

จับเคียวพร้อมเกี่ยวกำ ทำำเป็นฟ่อนด้วยเฟืองฟั่น
    ตากแดดระหว่างวัน เก็บพร้อมกันในตอนเย็น

เสียงปี่จากต้นข้าว ดับรอยร้าวแห่งทุกข์เข็ญ
    หยาดเหงื่อที่กระเซ็น ได้เย็นใจในรวงงาม

แหลมปลายหลาวไม้ไผ่ เพื่อใส่ฟ่อนแล้วแบกหาม
    หาบไปเก็บใส่ตาม ฟ่อนข้าวงามยามค่ำแลง

วางเรียงไว้บนลาน ที่ทาด้วยขี้ควายแห้ง
    อาทิตย์จะสิ้นแสง แม้แรงร้ามุ่งหน้าทำ

พระจันทร์ยามวันเพ็ญ สาดแสงเย็นให้กระหน่ำ
    ตีข้าวแล้วฟาดช้ำ ย้ำจนกว่าจะหลุดรวง

กว่าจะมาเป็นข้าว ให้เราหุงจงห่วงหวง
    หยาดหยดเหงื่อทั้งปวง อย่าทิ้งขวางล่วงลืมคุณ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 15-09-2009 at 11:47.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ดีจังเลยค่ะ แต่งเองมั้ยค่ะ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆๆ เลยนะคะ
    มาให้กำลังใจค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    อ่านแล้วรู้สึกดีจริงๆ จ้า