หัวข้อ: มัฟฟินกล้วยหอมบลูเบอร์รี่

กระพริบตา มัฟฟินกล้วยหอมบลูเบอร์รี่

มัฟฟินกล้วยหอมบลูเบอร์รี่

ส่วนผสม

แป้งเอนกประสงค์ 300 กรัม
    ผงฟู 1/2 ช้อนชา
    โซดาไบคาร์บอร์เนต 1/4 ช้อนชา
    น้ำตาลทราย 150 กรัม
    นมสด 200 กรัม
    ไข่ไก่ 2 ฟอง
    กล้วยหอม (บด) 100 กรัม
    บลูเบอร์รี่ 100 กรัม
    เนยสด ละลาย 120 กรัม

วิธีทำ** เตรียมอุ่นเตาอบที่อุณหภูมิ 375 F
    1. ร่อน แป้ง + ผงฟู + โซดาฯ รวมกันแล้วพักไว้
    2. ละลายเนยพักไว้ทิ้งให้เย็นตัวลง
    3. เท น้ำตาล+ไข่ +กล้วยหอม+นมสด+เนยละลาย ใช้ตะกร้อคนให้เข้ากัน

4. เทส่วนของแป้ง ลงในอ่างผสม คนให้เข้ากันจนแป้งละลายหมด ใส่บูลเบอร์รี่

5. ตักใส่พิมพ์ ประมาณ 3/4 ของพิมพ์ หรือเหลือจากขอบประมาณ 1 ซม. ของความสูงของพิมพ์
    6. เอาเข้าอบ ประมาณ 20 นาที (เวลาที่ใช้อบขึ้นอยู่กับขนาดของพิมพ์คะ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 19-09-2009 at 09:09. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    อยากกินๆๆๆๆๆๆๆๆจังเลย
    .....น้องหยิบ 1 ชิ้นนะค่ะพี่หน่อย
    พี่หน่อยเก่งจัง...ทำขนมเก่งจัง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พอดีเลยคุณหน่อยเปิดคอมหม่องทำงาน ขอไปกินกาแฟจักชิ้นแน๊ คึ คึ :heart:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ตาแซ่บคัก ขอชีมสามชิ้นได้บ่จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณน้องหน่อยค่ะ พี่น้องตามหา เนยสดมานาน แล้ว วันนี้เห็นรูปแล้วค่ะ ใช้แป้ง เบคกิ้งโซดา แบรนด์ เดียวกันเลยค่ะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หมูน้อย
    อยากกินๆๆๆๆๆๆๆๆจังเลย
    .....น้องหยิบ 1 ชิ้นนะค่ะพี่หน่อย
    พี่หน่อยเก่งจัง...ทำขนมเก่งจัง
    ไม่เก่งหรอกจ้า
    เสียดายกล้วยหอม เลยหาเมนูทำ ฮ่าๆๆๆ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pui.lab
    พอดีเลยคุณหน่อยเปิดคอมหม่องทำงาน ขอไปกินกาแฟจักชิ้นแน๊ คึ คึ :heart:
    ขอบคุณพี่ปุ้ยที่แวะมาชิมจ้า :heart:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กวางเรนเดียร์
    ตาแซ่บคัก ขอชีมสามชิ้นได้บ่จ้า
    ฝากอีกหลายๆชิ้นให้นายแบบตัวน้อยๆด้วยจ้า
    ขอบคุณที่เข้ามาชิมค่ะ :heart:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แจ่มใสยิ้มสวย
    ขอบคุณน้องหน่อยค่ะ พี่น้องตามหา เนยสดมานาน แล้ว วันนี้เห็นรูปแล้วค่ะ ใช้แป้ง เบคกิ้งโซดา แบรนด์ เดียวกันเลยค่ะ
    หวัดดีค่าพี่น้อง

เนยที่เห็นไม่ใช่เนยแท้จ้า
    ทำจากน้ำมันมะกอก เพื่อสุขภาพค่ะ
    รสชาดก็เหมือนๆเลยใช้ตัวนี้ทำค่ะ

ขอบคุณพี่สาวที่แวะมาชิมค่ะ :heart:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ขอคุณสำหรับสูตรจ้า ทำออกมาได้น่าหม่ำมากเลยจ้า เดียวจะลองทำดูจ้า