หัวข้อ: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549

somsak deepherm
    Guest

ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549

เสนอ คำว่า "สะวาย" แปลว่า มะม่วง
    ตัวอย่าง เช่น "สะวาย จู จะ นับ" แปลว่า มะม่วงเปรี้ยวมากจัง

เปรียว.....จะริง......บ่......เหลา :P

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549 กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตำ เรย ทม
    เสนอ คำว่า "สะวาย" แปลว่า มะม่วง
    ตัวอย่าง เช่น "สะวาย จู จะ นับ" แปลว่า มะม่วงเปรี้ยวมากจัง

เปรียว.....จะริง......บ่......เหลา :P
    หัวใจอยู่กลับความเหงาและเสียงเพลง   สาวน้ำพอง สะเอื้อน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549

โอ่.....มะ ..ม่วง... เจรา.. เปรี้ยว ...คัก... อิ หลี.. เดรอ ... Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549 Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Bugyoot
    Guest

สะวาย กะเดิ๊บ ( มะม่วงอ่อน ลูกเท่านิ้วมือ ) 5555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

บ้านข่อยยามคลื่นไส้ เขาเอิ้นว่า สวายท้อง อิอิ

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 13 พฤศจิกายน 2549 กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มเมืองปราสาทหิน
    บ้านข่อยยามคลื่นไส้ เขาเอิ้นว่า สวายท้อง อิอิ
    พาข่อยเว้าแหน่จ้า อิอิอิ
    หัวใจอยู่กลับความเหงาและเสียงเพลง   สาวน้ำพอง สะเอื้อน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

ข่อยกะเว่าบ่ค่อยได้ดอกครับ งูๆๆแมวๆๆน่ะครับ

kmang_sren
    Guest

เพิ่มเติมครับจาก พี่ยุทธครับ

เดิ๊บ ---------- แปลว่า ไม่สุก , ดิบ (เช่น บาย เดิ๊บ แปลว่า ข้าวที่หุงแล้วแต่ไม่สุก ไม่ถึงกับดิบ)
    กะเดิ๊บ ---------แปลว่า เด็กๆวัยรุ่น , ผลไม้ที่ยังเล็กๆ (กะเมง กะเดิ๊บๆ ----- เด็กวัยรุ่นเข้าวัยสาว , สวาย กะเดิ๊บ ---- มะม่วงอ่อน )

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ pddc54

:-* :-* สวัสดีครับ ขอรายงานตัวครับ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกรู้สึกชอบมาก ๆ โดยสายเลือดแล้วเป็นคนเขมร จึงมีความภาคภูมิใจในถิ่นกำเนิดมาก

วันนี้ขอนำเสนอภาษาเขมรคำว่า สวัสดี บ้านเราเรียกว่า จูงจะ แต่เขมรกัมพูชา เรียกว่า ซัวเสด็ย เขียนด้วยอักษรดังนี้ สัวสดี ซึ่งจะตรงกับคำว่าสวัสดี ในภาษาไทยครับ

jarjar219
    Guest
    ขะมาด มัน เด็ง ขะแมร์ ลึย . ยัย มัน บาน . ขะมาด สลัน ขะแมร์ สรัย.
    อิอิิอิ ผิดถูก ยังไง ก็ต้องขอโทษ พี่น้องชาว ขะเมร ด้วย เด้อ
    ผม คน เจียง ฮาย อิ อดีต เคย เป็น เขย บรีรัมย์
    ก็อยากพูดเป็น บ้าง อ่ะน่ะ ยิันดี รับคำชี้ แน ะ ครับ 8)

Tags for this Thread