หัวข้อ: พิธีบวงสรวงเจ้าพ่อปลาบึก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

บ้านมหาโพสต์ พิธีบวงสรวงเจ้าพ่อปลาบึก

ชื่อ
    พิธีบวงสรวงเจ้าพ่อปลาบึก
    ภาคเหนือ
    จังหวัด เชียงราย

ช่วงเวลา พิธีบวงสรวงจะกระทำก่อนการลงมือจับปลาบึกที่อำเภอเชียงของ จะเริ่มจับปลาบึกตั้งแต่ปลายเดือนเมษายนจนถึงปลายเดือนพฤษภาคม ของทุกปีซึ่งเป็นช่วงที่ปลาบึกกำลังผสมพันธุ์ และว่ายทวนน้ำขึ้นไปวางไข่ที่ทางต้นน้ำในประเทศจีน

ความสำคัญ
    พิธีบวงสรวงเจ้าพ่อปลาบึกเป็นประเพณีที่ถือปฏิบัติกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษ โดยเชื่อว่าปลาบึกเป็นปลาที่มีเทพคอยคุ้มครองอยู่ ถ้าไม่มีการบวงสรวงไหว้วอนขอจากเจ้าพ่อของเขา และไม่ปลุกขวัญแม่ย่านางเรือให้มีอานุภาพแกร่งกล้าผู้นั้นก็ยากที่จะจับปลาบึกได้สำเร็จ ดังนั้นบรรดาชาวประมงหรือพรานล่าปลาบึกบ้านหาดไคร้ ตำบลเวียง อำเภอเชียงของ จังหวัดเชียงราย จึงได้มีพิธีบวงสรวงกันทุกปี จนกลายเป็นประเพณีพื้นบ้านของท้องถิ่น

พิธีกรรม
    พิธีบวงสรวงจะกระทำบริเวณชายหาดริมแม่น้ำโขง โดยมีศาลเพียงตาและมีรั้วรอบทั้งสี่ด้าน ที่มุมรั้วทั้ง๔ จะผูกต้นกล้วย ต้นอ้อยไว้ ส่วนบนศาลเพียงตาจะมีเครื่องเซ่นบวงสรวงประกอบด้วย ดอกไม้ ธูปเทียน สุราอาหารและผลไม้ สมัยก่อนเครื่องเซ่นสังเวยบวงสรวงเจ้าพ่อปลาบึกและแม่ย่านางเรือมีเพียง ดอกไม้ ธูปเทียนและไก่เป็นๆ โดยจับขาไก่สองข้างให้แน่นและฟาดลำตัวลงบนหัวเรือให้ตายทั้งเป็น เพื่อให้เลือดกระเซ็นรอบๆเรือและเครื่องมือที่ใช้ดักจับปลาบึก จากนั้นก็ขออาหารที่เหลือมาแบ่งกันกิน เป็นอันเสร็จพิธี

สาระ
    การทำพิธีบวงสรวงก่อนการจับปลาบึกเป็นการสร้างกำลังใจ ความเป็นสิริมงคล และโชคลาภแก่ชาวประมง ตลอดจนเป็นการรักษาไว้ซึ่งประเพณีที่เคยปฏิบัติสืบกันมาทุกปี

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    สาระดีมากคับเท่าที่ผมอ่าน

แต่วาในทางพุทธศาสนา ผิดศีลข้อ1ตั้งแต่จับไก่ฟาดกับเรือให้ตายทั้งเป็นแล้ว แต่ผมก้อไม่ได้จะไปว่าขัดกับคะเจ้าดอกคับ อย่าเชื่อเพราะตำรา อย่าเชื่อเพราะบอกต่อกันมา ควรเชื่อด้วยการใคร่ควรด้วยสติปัญญาของตนเองแล้วจะทำให้รู้ความจริงได้คับ พระพุทธเจ้า เป็นผู้ที่ประเสริฐหาผู้ที่จะเสมอเหมือนมิได้ ผมคึดวาเฮาควรสิอนุรักษ์มันไว้คับ ให้ลูกหลานได้เบิ่งคับ แล้วที่สำคัญได้รับอานิสงฆ์จากการรักษาศิล อย่างมากมายจนท่านคิดไม่ถึงคับ เชื่อผมคับ
    ขอบคุณหลายๆสำหรับคนที่หาข่าวมาให้เด้อคับ แต่ยังไงๆผมอยากให้เปลื่ยนจากการฆ่าไก่เป็นไม่ฆ่าดีกว่าคับ ผมกลัวว่าคนทำจะบาป แล้วไก่ก็จะตายคับ ทุกคนช่วยกันรักษาศิลชาติจะได้เจริญยิ่งขึ้นไปนะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 19-09-2009 at 23:37.