หัวข้อ: แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวซูโจว ประเทศจีนค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    หนาวๆแบบนี้บรรยากาศคือสิดีเนาะคับเอื้อย แบบว่าชอบอากาศหนาวแหม ผู้สาวขายหยกกะเป็นตาฮักเนาะ หยกซุมนี้บ่แม่นไปจากประเทศพม่าติล่ะ อิจสาผู้มีวาสนาได้ไปเที่ยวต่างประเทศ ถ้าผมได้ไปกะสิคิดยากเรื่องห้องน้ำอยู่ดอก แต่ว่าคือสิบ่คักปานอยู่อินเดียแบบที่อ้ายพิณอิสระเพิ่นเอามาให้เบิ่งดอกตี๊เนาะ อิอิ

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

เรื่องฮิตน่าอ่าน

แวะมาเที่ยว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    คักกว่าอินเดีย อีกจ้า หล่าแหลวแดงเอ้ย เอื้อยร้องให้ออกมาเลยแหละ

น้องหน่อย น้องปีใหม่ รูปต่อไปรอสักพักจ้า แต่ว่ารูปวิวทั้งหลายลบหมด คงจะมีแต่รูปไกด์
    พลุบๆ โผล่ๆหละสิ ทีนี้

ขอบคุณน้องมิ๊ก เจ้าชายน้อย น้องจอย กำลังใจ เพื่อนติ่งด้วยจ้าที่แวะมาเทีย่วกับแจ่มใส

เจ้าชายน้อย น้องเพ็ญ ตอนนี้พี่แจ่มใสลุยเที่ยวบ่อยมาก ๆแต่รูปที่ถ่ายมาไม่เคยถูกใจเลยค่ะ ยังไงก็สอนๆมาบ้าง เนี่ยเพิ่งไปลุยป่ามาสวยมาก ฮุๆ แต่รูปไม่ได้เรื่องเลยจ้า แง้ ๆ เง้อ
    ดีเจปุ้ย เมืองจีน ไม่อยากไป HuntingTon Beach ไกล้บ้าน หนะไปบ้าง กลัวแต่จิขาว นั่นหละน้อ ไม่กล้าออกนอกบ้านดอกหวา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 22-09-2009 at 11:47.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ตามพี่น้องนางมาเที่ยวเมืองจีน ....บรรยากาศคล้ายๆเยาวราชบ้านเราเนาะ หงะเนาะ ทุกที่มีทั้งข้อดี-ข้อเสีย เนาะว่ากันไป

ปล...ไกด์น่ารักอ่ะ ใส่สีชมพูขึ้นนะเนี่ย
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikaze
    ฮ่าๆๆ ฟิวส์นี้เป็นบ่อยๆเลยพี่น้อง บางทีคำง่ายๆนึกไม่ออกว่าสะกดยังไง คงเพราะห่างเหิรการใช้งานน่ะค่ะพี่..คาดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะคะ..คัมภีร์..อ่ะค่ะ..
    ขอบคุณสำหรับทริปดีๆอีกรอบค่ะพี่..

ที่ร้ากกก เชื่อแล้วว่า "ห่างเหิน" จริงๆ อิอิ

ตอนแม็กกี้ไปจีนรอบแรก ไปกวางโจว กับ เซิ่นเจิ้น เข็ดเรื่องห้องน้ำเหมือนกันค่ะพี่น้อง
    ขนาดห้องน้ำห้างสรรพสินค้ายังแย่เลย

ผู้หญิงแต่งตัวกันสวยเปรี้ยวมากมาย แต่เวลาเข้าห้องน้ำหมดสภาพค่ะ เหอ เหอ
    แม็กกี้โผล่เข้าไปต้องถอยกลับแทบไม่ทัน เพราะนั่งก้นขาวๆ กันสลอนเลย
    รอบแรกป้องกันตัวไว้ก่อน เอาผ้าปิดปากไปด้วย ไม่งั้นแม้แต่ห้องน้ำสนามบินยังรับไมได้เลยค่ะ

รอบที่ 2 ดีหน่อยไปเมืองไฮโซ มาเก๊า จูไห่ ห้องน้ำใกล้เคียงกับเมืองไทยสะอาดใช้ได้ค่ะ

แต่เรื่องวัฒนธรรมการเข้าห้องน้ำของคนจีนนี่ไม่รู้จะแก้ไขยังไงนะคะ
    ที่ร้านนี่เวลามีลูกค้าจีนเข้ามาจะต้องให้พนักงานคอยไปดูความสะอาดหลังจากเค้าออกไปแล้ว สกปรกสุดๆ เลย ไม่เคยกดน้ำสักครั้ง

แต่อินเดียนี่ห้องน้ำไม่มีให้สกปรกเลย ปล่อยตามข้างทางตลอด 555

ต้นปีหน้าแม็กกี้อาจจะไปอินเดีย คิดว่าจะเอาผ้าอ้อมผู้ใหญ่ไปใส่แทนค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดีเนาะพี่แจ่มใสได้ไปเที่ยวเห็นหลายประเทศ...อยากไปเด้...คือสิบ่มีวาสนาดอกจ้า ทำแต่งานเลี้ยงเจ้าของ แง้ แง้....

555++หัวเราะ2เสี่ยวเพิ่นหยอกกันพี่มิกกับพี่แม็ก....อิอิ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ติ๋ม เปอร์โย
    ดีเนาะพี่แจ่มใสได้ไปเที่ยวเห็นหลายประเทศ...อยากไปเด้...คือสิบ่มีวาสนาดอกจ้า ทำแต่งานเลี้ยงเจ้าของ แง้ แง้....
    มีงานทำนั่นหละดีแล้ว ค่ะ พี่แจ่มใสเอง (ขอโทษเด้อแต่ก่อนเคยเรียกพี่เห็นเก่งทำอาหารอยากยกให้เป็นปรมาจารย์ นั่นนา แต่ดีเจปุ้ย บอกแล้วหละ ว่าอันตัวพี่แจ่มใสนี่แก่สุดแล้ว งื้อ ไม่อยากเลย แต่ต้องเป็นตามกาลหนะ ) ที่มีโอกาสไดไปหนะ งานพาไป ถ้าลำพังตัวพี่เอง นี่ คง จะบ่ มีวาสนาดอกจ้า เวลาไปเที่ยว ก็หลบงานไปกัน วันหยุดบ้าง แกล้งหยุดกันบ้าง อุ้ยพูดอะไรออกไป ไก่น้อยได้ยิน ห้ามพูดไปเด้อ โดนกันเป็นโขยงเด้อ

บล็อก
    18

เที่ยวกันต่อจ้า

เที่ยวกันต่อ

ต่อไปนี้ ขออณุญาติเน้อเพราะรูปวิวทั้งหลายหนะลบออกไปหมด ก็จะมีรูป ไกด์แจ่มใสโผล่เกือบทุกรูปแหละค่ะ วันนี้พาไปเที่ยว วัด ที่มีเจดีย์ เก่าแก่ ที่สุดวัดหนึ่ง ไม่รู้เหมือนชื่อวัดอะไร เขาเรียกว่า มั่วๆ ไปกัน กันค่ะ นั่งรถเมล์ ลุยไปกันสามคน ดีไม่หลง
    ใครอ่านภาษาจีนออก ก็บอกแล้วกันค่ะว่าชื่อวัดอะไร

นั่นแหละค่ะ ชื่อวัด อ่านไม่ออก เลยไม่รู้ว่าวัดชื่ออะไร แล้วเขาก็ จีนนิยมค่ะ ไม่มีภาษาต่างชาติอธิบายเลยค่ะ
    สังเกตุกระถางธูปข้างหลัง พี่น้องนางนะค่ะ ท่านจอมยุทธ ท่านไดสามารถ วานบอก

เป็นป้ายยินดีต้อนรับหรือเปล่าหว่า ไม่รู้เหมือนกัน

งานเขียนภาพบนกระจกค่ะ ละเอียดงดงามค่ะ

ทางขึ้นมีทิวลิปหลากสี แต่ไม่เยอะค่ะ

อันนี้เห็นเขาว่าเป็นดอกโบตั๋น ไม่รู้ใช่จริงๆหรือไม่

นี่แหละค่ะเจดีย์ที่เก่าแก่มาก ได้แต่เข้าไปดูใกล้ เขาไม่ให้ขึ้น และจำกัดคนขึ้นคราวละ ห้าคน กลัวค่ะเลยไม่ขึ้น อีกอย่างเคยไปขึ้นอีกที่หนึ่ง พอขึ้นไปแล้วโคลงเคลง สั้นเหมือนจะพัง เลย ไม่เอา และที่สำคัญ คิว ย้าวยาว ไม่ไหวเคลียร์ (ฮิ ขอยืมคำวันรุ่นแบบน้องหน่ามาใช้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 29-09-2009 at 10:39.

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    มาแวะชมบรรยาการเมือง ซูโจว ค่ะ
    สวยมากนะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

บล็อก
    18

วัดนี้อีกนิด (โชว์มากไปมั้ยเนี่ย)

วัดนี้อีกนิด (โชว์มากไปมั้ยเนี่ย)

วิว หญ้า บันได หลังวัดค่ะ

อีกจั๊กนิดเถอะน่า พอให้รู้ว่า มาเมืองจีนแล้ว ถ่ายรูปกับหนุ่มหล่อไง

อันนี้เขาใว้ให้เคาะ เคาะ ตามวันเดือน ปี เกิด แล้วก็มาเคาะ อันใหญ่นี้
    ฮะๆ พี่แจ่มใสไม่ได้เคาะอันเดียว เดินเคาะมันทุกอันเหมือนเด็ก ๆ เล่นเลย พอขาลงมา ถึงเห็น วันเดือน ปีเกิด ติดอยู่ ฮ่าๆ ช้าน เกิด มันทุกเดือนทุกปี เลย

สุดท้าย จบ ทริป วัดไม่รู้ชื่อ ไปแบบลุยๆ ได้กินขนมแปลกๆ เห็นอะไรแปลกค่ะ
    เจอกันทริปหน้า วัด หานซานซื่อ วัดนี้ไปบ่อย เลยรู้จักชื่อค่ะ

ปล. ปีที่เห็นในรูปเป็น 2005 จะบอกความเซ่อซ่าค่ะ พี่น้องนางไม่ได้เปลี่ยนวันที่ที่กล้องจ้า เชยอีกหละ น้องเพนนี กับ ชายน้อย จิ้ง จะดุไหมค่ะ