หัวข้อ: แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวซูโจว ประเทศจีนค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวซูโจว ประเทศจีนค่ะ

แจ่มใสเคยมีโอกาสไป ทำงานที่ประเทศจีนสามเดือน เมื่อปี 2007 ครั้งล่าสุด
    ช่วงวันหยุดก็ตะลอนทัวร์กันค่ะ วันนี้ไปเมืองโบราณกันค่ะ
    ตามแจ่มใสมาดูบ้านเมือง และแหล่งท่องเที่ยวบ้านเขานะค่ะ

ถ้าจะให้เล่าเรื่องเมืองจีน สิ่งที่จดจำจนไม่อยากไปสัมผัสอีกเลย ก็เห็นจะเป็นห้องน้ำ แหละค่ะ

ถ้าคุณจะเข้าห้องน้ำ
    หนึ่งคุณต้องมีหนังสือพิมพ์ หรือหนังสืออื่นติดมือ
    สองคุณต้องร้องเพลงเป็น อย่างน้อย ก็ผิวปาก

เพราะห้องน้ำที่นี่เข้าข่ายแย่ที่สุด
    ถือหนังสือพิมพ์ ไปใว้บังหน้า ร้องเพลงส่งสัญญาณให้คนรู้ว่าคุณกำลังทำธุระอยู่อย่ามาทางนี้

เพราะห้องน้ำที่นี่ มีประตู เป็นแบบบังหน้าเล็กๆ บ้างมีกลอน บ้างไม่มีกลอน หรือบางที่ไม่มีประตูเลย และห้องน้ำก็สกปรกมาก

ก่อนการจัดการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก เคยได้ข่าวว่ารัฐบาลจีนทุ่มเงินหลายร้อยล้าน เพื่อจักการกับห้องน้ำ และระเบียบการใช้ห้องน้ำของเมืองจีน

อย่าโง้นงี้เลยค่ะ พนักงานที่เคยมาฝึกงานที่บริษัทแจ่มใสทำงานอยู่หมวยๆ สวยๆ ทั้งนั้น หงะคุณเธอเข้าห้องน้ำไม่ค่อยกดชักโครกไม่รู้เป็นไง แม่บ้านได้มาขอให้แจ่มใสบอกให้ เฮ้อ
    ไปเที่ยวดีกว่าค่ะ

แจ่มใสทัวร์ พาเที่ยวซูโจว ประเทศจีนค่ะ

ด้านหลังของเมืองโบราณค่ะ พากันหลงทาง

นี่ก็ได้มาจากการหลงทางเหมือนกัน

มาถูกทางแล้วค่ะ เริ่มเข้าสู่เมืองโบราณค่ะ

ด้านนี้ยังมีรถวิ่ง

เข้าด้านในค่ะ ที่หลงทางหนะพากันหลบเข้าอีกทาง โกงหนะไม่ยอมซื้อตั๋วกัน

หนุ่มไปหลอกจับมือสาวหมวย ที่ร้านขายหยกค่ะ ท้าพิสูจน์หยกของใครแท้ใครเทียม
    หยก ถ้าขูดกระจกเป็นรอย เขาว่าเป็นของจริงค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 21-09-2009 at 05:46.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

รอกินเต้าฮู้ทอด เหม็นแต่อร่อยค่ะ

สังเกตุตัวร้านค้า หรือ ตึกแถวนั่นเขายังรักษา ความเก่า ที่เราเคยเห็นในหนังค่ะ

ถึงจะอายุเยอะเขาก็ยังโรแมนติก นะเอ้อ ก็มันหนาวหนะ นังหนูเอ้ย

คัมภี... เอามาฝาก คอหนังสือของท่าน กิมย้ง โดย น นพรัตน์ หรือ ว ณ เมืองลุงกันค่ะ
    อยากได้คัมภี..... เพื่อฝึกวิทยายุทธติดต่อพี่แจ่มใสนะ น้องจ้ำ น้องโชติ ฮุๆๆๆ

(ปล แจ่มใสโง่ แจ่มใสสมควรตาย งือ ท่านอาจารย์ลงโทษศิษย์เถอะ เขียน คำ พี ไม่ถูก แง้ๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้ตัวอะไรการันต์)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 21-09-2009 at 06:00.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ตามไปเที่ยวด้วยคนนะจ๊ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ฮ่าๆๆ ฟิวส์นี้เป็นบ่อยๆเลยพี่น้อง บางทีคำง่ายๆนึกไม่ออกว่าสะกดยังไง คงเพราะห่างเหิรการใช้งานน่ะค่ะพี่..คาดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะคะ..คัมภีร์..อ่ะค่ะ..
    ขอบคุณสำหรับทริปดีๆอีกรอบค่ะพี่..
    มองต่าง..อย่างปลง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ขอไปเที่ยวนำแน่ ค่าหัวเท่าไรจ๊ะ

ตึกยังเหมือนหนังพวกเจ้ายุทธภพอยู่เลยนะคะ
    อนุรักษ์ได้ดีจังเลย รอดูรูปต่อจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    น้องจอยกะว่า โตนี้หล่ะจ้า คัมภีร์ นะ ลืมคือกัน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ไปเที่ยวนำเด้อจ้า พี่แจ่มใสจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    ยังไม่เคยไปเมืองจีน ได้ดูรูปที่พี่แจ่มใสเอามาฝากก้อยังดีจ้า อิอิ มีรูปให้ชมอีกบ่ค่า เอามาลงอีกน๊า

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพ็นนีได้ติดสอยห้อยตามพี่แจ่มใสออกนอกประเทศอีกแล้ว
    แม้จะเป็นแค่หน้าจอก็เถอะ...

อิอิ..อยากไปจริงๆๆแล้วอ่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ยังบ่ไปเคยเมืองจีนจ้า แต่คิดว่าบ่ไปดอก อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: