หัวข้อ: บัวลอยไข่หวานมะพร้าวอ่อน

พบปะพูดคุย บัวลอยไข่หวานมะพร้าวอ่อน

บัวลอยไข่หวานมะพร้าวอ่อน

บัวลอยไข่หวานมะพร้าวอ่อน

ส่วนผสม

บัวลอยสีเขียว (ใบเตย)

แป้งข้าวเหนียว
    น้ำใบเตยขั้นแบบค้นๆ
    น้ำสะอาด
    ใส่แป้ง น้ำใบเตย นวด ค่อยๆเติมน้ำ

บัวลอยสีเหลือง (ฟักทอง)

ฟักทองนึ่งสุกบดละเอียด
    น้ำสะอาด
    ใส่แป้งข้าวเหนียว ฟักทองลงไป ค่อยๆเติมน้ำ แล้วก็นวดให้เข้ากันดีค่ะ

บัวลอยสีม่วง (เผือก)

เผือกนึ่งสุกบดละเอียด
    น้ำเปล่า
    แป้งบัวลอยเผือกก็ทำเช่นเดียวกันกับบัวลอยฟักทองค่ะ

น้ำกะทิ (แบบโบราณ)

น้ำกะทิ
    หัวกะทิ
    น้ำตาลทราย
    น้ำตาลปี๊บ
    เกลือ
    ใบเตย

นำส่วนผสมใส่หม้อตั้งไฟให้น้ำตาลละลาย

วิธีทำ

ปั้นบัวลอยเอาขนาดตามชอบเลยนะคะ

ต้มน้ำพอน้ำเดือดก็ใส่เม็ดบัวลอยลงไปต้มค่ะ ใช้ไฟกลางๆก็พอค่ะ ไม่ต้องเร่งให้แรง เดี๋ยวสักพักเม็ดบัวลอยก็จะสุก แล้วลอยขึ้นมาค่ะ จึงค่อยช้อนขึ้นด้วยตะหลิวหรือทัพพีโปร่งๆ

จากนั้นก็นำเม็ดบัวลอยไปผ่านน้ำเย็นสักพักค่ะ ให้หยุดสุก แล้วก็ช้อนขึ้นให้สะเด็ดน้ำ นำไปใส่ในหม้อน้ำกะทิพร้อมกับเครื่องต่างๆ(ฟักทอง เผือก มะพร้าวอ่อน) ตั้งให้เดือดก็ใช้ได้ค่ะ

หากใครจะกินบัวลอยไข่หวานก็ใส่ไข่ลงไปในหม้อเลยค่ะ แล้วก็ต้มไปสักครู่ไข่ก็จะสุกค่ะ
    พอไข่สุกก็ตักใส่ถ้วยได้เลยค่ะ เสริฟได้เลยค่ะ

สูตรดัดแปลงจากคุณenya ครัวไกลบ้านจ้า
    :heart:

น่ากินแท้น้อครับขอจักถ้วยแน่เด้อครับอิอิ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    ขนมที่น้องเขมโปรดปาน ขอจักถ้วยแหน่ค่ะ ไข่หวานบ่ต้องสุกมากค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    โอ้ของโปรดเลยครับ บัวลอย แถมไข่หวานอีกต่างหาก....
    น่าทานมาก ๆ ครับผม.....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    โอยยเนาะ ของมักๆ..จักถ้วยนำแน้จ้า ..ไข่หวานนำเด้อ.. เป็นตาแซบๆ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    มักหลายครับ บัวลอยใข่หวาน ใส่มักพร้าวอ่อน คือสิสุดยอดคักหวา

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikaze
    โอยยเนาะ ของมักๆ..จักถ้วยนำแน้จ้า ..ไข่หวานนำเด้อ.. เป็นตาแซบๆ
    เจ้ เจ้ อะแห่ม ซ่ำพอบ่จ่อยเป็นจักเถื่อ

เอามาทางน้องพี่ เจ้อย่ากินเถาะ มันสิไข่อึ่งลึ่ง 555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    เอาถ้วยหนึ่งครับ หุหุ ไม่น้ำ ไม่หวาน ไม่เอาไข่ ไม่เอาแป้ง ห่วยยยยยยย สิได้กินบ่ละครับแม่นสิได้กินทับพีก่อนบ่น้อ 55+

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    น่ากินมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    แฮะๆๆ มีขอชิมนำจักถ้วยแน่เด้อจ้า เฮ้ดเก่งเนาะ จอยหล่ะได้แต่ตั้งท่า บ่ได้เฮ็ดจักเทื่อ