หัวข้อ: เบิ่งพระเครื่องให้แหน่ครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ หมอลำเอกชัยคนหล่อ

สว่างใจ เบิ่งพระเครื่องให้แหน่ครับ

พอดีนอนฝันว่า ได้หล่อรูปเทวดาด้วยเเป้นพิมเเกะสลักไม้สวยงาม
    โดยใช้ดินหล่อเป็นรูปเทวดา พอหล่อเสร็จกะได้อุ้มขึ้นไปไว้บนกุฎิที่วัด
    ตื่นเช้ามากะมีพ่อค้าชาวฝรั่งเอาพระมาขายให้ เเต่บ่ฮู้ว่าพระหยัง หรือวัดได๋รุ่นได๋
    เบิ่งพระบ่เป็น เเต่รู้สึกชอบหรือมักเเบบว่าเเฮงๆเลยครับ
    ตอนที่พยายามถ่ายรูปเอามาลงนี้ ถ่ายหลายภาพเเต่กะถ่ายบ่อติด
    จนได้ยอมือใส่หัวขออนุญาติถ่ายภาพท่าน จังได้ถ่ายภาพได้ดังที่เห็็นนี้ล่ะครับ
    ผู้รู้กะส่อยเบิ่งหรือดูให้เเหน่เด้อครับ เผื่อเป็นพระดี ครับ ขอบคุณครับ

เบิ่งพระเครื่องให้แหน่ครับ

"บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วย"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมอลำเอกชัยคนหล่อ; 28-09-2009 at 23:18. เหตุผล: ภาพบ่อขึ้น

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานคับ มีแต่โชคดีมีเงินทองร่ำรวย แต่เบิ่งบ่เป็นว่าแท้บ่แท้ รอเซียนตัวจริงมาตอบคับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานพิจิตร พิมพ์นิยมครับ แต่มีตัวอุยุข้างหน้าอาจสิเป็นวัดประสาทบุญญาวาส
    สร้างครับ ปี14-15 ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    บ่ค่อยถนัดปานได๋ครับพระสงฆ์ องค์เจ้า..ถ้าให้เบิ่งชีหล่ะพอไคแหน่

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    พระแท้เบิ๊ดหล่ะ ว่าแต่สิรุ่นใด๋ พ.ศ.ใด๋เท่านั้นเอง
    มันอยู่ในใจผู้นับถือครับ...
    .....ธุจ้าธุจ้าธุจ้า.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    เป็นหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน พิจิตร แน่นอนครับ แต่ออกที่วัดประสาท ฯหรือไม่
    กระผมก้อไม่ แน่ใจครับ ให้ผู้รู้มาตอบต่อดีกว่าครับ
    นับว่าเป็นโชคดีหลายๆ ครับ ได้ท่านมา เก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ ไม่ทราบมาเมืองไทย
    มื้อใดน้อ เอามาให้อ้ายก้อได้เด้อ ฮิฮิ อ้ายก้อมักครับ โชคดีครับผม

ศึกษาหาความรู้
    หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน รุ่งฟ้าคำรนครับ สร้างเมื่อปี34 ที่เป็นคราบสีเขียวน่าจะมาจากที่พระโดนเงือครับ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    หลวงพ่อเงิน....ตามที่อ้ายๆเพิ่นบอกจ้า รุ่นได๋ปีได๋บ่ฮู้จ้า เพ็นนีมียุสององค์
    อีกองค์เป็นคราบเงื่อเขียวๆนี่หล่ะ กะเลยเอาน้ำยาล้างเงินล้าง

สีบ่คือเก่า อยากให้เป็นสีเก่า เฮ็ดจังได๋น้อ...

ศึกษาหาความรู้

คิดว่ารุ่น ฟ้าคำรนนะครับ

สวัสดีครับ ผมไม่ค่อยรู้อะไรมากครับ แต่จากที่เห็นคิดว่าคล้าย หลวงพ่อเงิน รุ่น ฟ้าคำรน หรืออีกชื่อหนึ่งที่เขาเรียกกันคือ รุ่นฟันปลา นะครับ ถ้าใช่ถึงเวลานี้ก็น่าจะประมาณ 20 ปีครับ แต่ผมไม่แน่ใจตรงที่เนื้อยังดูใหม่อยู่น่ะครับ เพราะตอนนั้นเหมือนเคยอ่านเจอว่าสร้างจากเนื้อระฆัง หรือว่าทองเหลืองเก่า ๆ นี่แหละครับ ผมว่าถึงตอนนี้น่าจะจะผิวกลับบ้างแล้วน่ะครับ ส่วนแท้หรือป่าวนั้นไม่รู้จิงๆครับ ขออภัยด้วย แต่ถ้าได้มาแบบนี้ก้ถือว่าบุญแล้วครับ อนูโมทนาบุญที่ได้รับด้วยนะครับ ท่านอยากมาอยู่ด้วยก็บูชาท่านขึ้นคอเลยก็ดีนะครับ อันนี้คือคาถาของหลวงพ่อเงินครับแบบสั้น นะเงินมีมา นะชาลีติ นะเงินใหลมา นะชาลีติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หน่องปลายฟ้า; 23-02-2010 at 20:39.