หัวข้อ: น้าราญ..ลูกผู้ชายผู้ใช้กำปั้นสร้างชื่อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน

น้าราญ..ลูกผู้ชายผู้ใช้กำปั้นสร้างชื่อ

ผมจำไม่ได้ว่าชอบมวยตอนไหน รู้แต่ว่าพ่อเป็นคนชอบมวยมาก พี่ชายผมก็เป็นนักมวย มีชื่อเสียง(สมัยนั้น)ในแถบภาคอีสาน ส่วนผม พ่อไม่อยากให้ต่อยมวยอยากให้เรียนหนังสือมากกว่า พอโตมาผมก็ได้ดูมวยไทยในยุคเฟื่องฟู นักมวยที่ผมชื่นชอบสมัยนั้นมีหลายคน เช่น นำขบวน หนองกี่พาหุยุทธ /บักจ่อย แสนเมืองน้อย ลูกเจ้าพ่อมเหศักดิ์ หรือแซมซั่น /แต่ก็มีนักมวยคนหนึ่ง ที่ผมได้ดูมวยก็ตอนที่แกกำลังจะเลิกต่อยมวยแล้ว คือ สำราญศักดิ์ เมืองสุรินทร์ ฉายาไอ้หมัดสากเหล็ก ยอดมวยอีสานกำปั้นหนัก ผู้สร้างชื่อให้แก่ค่ายเมืองสุรินทร์ ทั้งที่จริงแกเป็นคนบุรีรัมย์ หลังจากแกเลิกชกมวยไปหลายปี ผมก็เฝ้าคิดว่า ตอนนี้แกจะทำอะไรอยู่ที่ไหน โชคดีที่ผมได้ไปดูงานประกวดดนตรีเบียร์ยี่ห้อหนึ่ง และนั่นทำให้ผมได้เจอกับน้าราญตัวเป็นๆ น้าราญในตอนนี้ ไม่สามารถออกกำลังกายหนักๆ ได้อีกแล้ว แต่ผมดูร่างกายแกยังฟิตอยู่เลย ผมสอบถามแกว่า ทำไมไม่เป็นครูมวยในต่างประเทศ น้าราญตอบว่าขาไม่ค่อยดี ลำพังยืนก็ลำบาก เป็นครูมวยให้ต่างชาติต้องทุ่มเต็มที่ จึงได้แต่ช่วยงานเพื่อนที่ทำงานเกี่ยวกับงานรับเหมาก่อสร้าง หรือมีงานอะไรก็ทำไปก่อน มีอยู่ตอนหนึ่ง ผมจูงแขนน้าราญไปหาพ่อค้าลูกชิ้นปิ้ง แล้วถามว่า รู้จักคนนี้มั้ย ? พ่อค้าบอกไม่รู้จัก ผมก็เลยตอบว่า นี่ก็เป็นความภูมิใจของคนอีสานคนหนึ่ง (นึกแล้วยังขำตัวเอง) ...55555+
    ผมจากน้าราญเพราะแกต้องไปดูลูกชายซึ่งเป็นนักร้องนำของวงดนตรีที่มาประกวดในงาน ไม่ลืมที่จะขอถ่ายรูป+ลายเซ็นต์น้าราญไว้เป็นที่ระลึก พร้อมจากมาด้วยใจครุ่นคิดว่า นี่แหละคนอีสาน ผู้ใช้กำปั้นขีดเขียนชื่อตัวเองเพื่อสร้างความสุขให้คนอื่น เลี้ยงตัวเองด้วยหยดหยาดเหงื่อจากพลังข้าวเหนียว เมื่อถึงเวลาก็ค่อยๆ หายไปจากความทรงจำของคนอื่น และได้กลับมาอยู่ในโลกที่ยังต้องดิ้นรนของตัวเองต่อไป

ขอบคุณครับน้า ที่สร้างความสุขให้กับใครหลายคนมาหลายปี ขอให้น้ามีความสุข ผมจะเป็นกำลังใจให้น้าและจดจำน้าในฐานะ นักมวยอีสาน ผู้เปิดฟ้าด้วยพลังกำปั้น จากแรงข้าวเหนียว

เดี๋ยวจะลงรูปให้อีกทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนเมืองเกิน; 30-09-2009 at 11:01.

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    สำราญศักดิ์ เมืองสุรินทร์ ฉายาไอ้หมัดสากเหล็ก
    นักมวยในดวงใจของญาพ่อ (ตอนผมเป็นเด็กน้อย)เลามักหลาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน

พึ่งจะลงรูปได้ ต้องแก้ไขหลายรอบ อยากให้ทุกคนเห็นน้าราญชัด ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนเมืองเกิน; 30-09-2009 at 14:00.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoo
    ซ้ายสีชมพู นี้ละครับชีวิตหมาล่าเนื้อ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    เพิ่นเป็นอีกหนึ่งความภูมิใจของคนอิสานเฮาเนาะค่ะ ไก่น้อยกะบ่ค่อยรู้จักดอกแต่กะเคยได้ยินชื่อเพิ่นยุ ส่วนมากสิรู้จักแสนศักดิ์ เมืองสุรินทร์ไปพุ้นจ้า อิพ่อเลามักหลายเสาร์-อาทิตย์ ช่วงบ่ายนิจองหน้าจอตลอด

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    สมัยเป็นเด็กน้อยผมกะอยากเป็นนักมวยอยู่ครับ ตอนนั้นโรงเรียนอยู่บริเวณเดียวกันกับวัด พอดีเขามีบุญผ้าป่า เขาเฮ็ดฮ้านมวยไว้ขึ้นไปหยอกกันกับหมู่ ปล้ำกันท่าได่บ่ฮู้ ล้มลงผมอยู่ข้างล่างเพื่อนมาทับแขนผม แขนหลดต้องเข้าเฝือก เลยเข็ดบ่อยากเป็นครับ แต่กะมักเบิ่งครับ