หัวข้อ: ความประทับใจในบ้านมหา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม

ความประทับใจในบ้านมหา

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได่เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของสมาชิกคนอีสานเว้าอิสานในบ้านมหาแห่งนี้
    ซึ่งได้รับคำแนะนำจากอ้ายมัย (สมัย) ตั้งแต่ปีกลาย ซึ่งแต่ก่อนเว็บนี้กะเข้ามายากๆ ฟังเพลงกะยาก จนช่วงหนึ่งเข้าเว็บบ่ได่ แต่ปัจจุบันกับแต่ก่อนต่างกันหลาย ที่ผมประทับใจในเว็บนี้คือ ผมคิดว่าหลายๆคนที่เป็นสมาชิกในบ้านมหานี่มีแต่คนที่มีจิตใจที่ดีมีเมตตา ห่วงหาอาทรกันเสมอ ซึ่งตอนที่ผมบ่ค่อยซำบายกะได่กำลังใจจากพี่น้องในบ้านมหา คอยถาม คอยเป็นห่วง และสมาชิกคนแรกที่ผมได่เห็นตัวตนของเพิ่น คือ อ้ายมนสิทธิ์ หรือว่าหนุ่มเมืองกาญจน์ ซึ่ง 26-27 ที่ผ่านมาผมได้ไปพักผ่อนกับบริษัท อยู่ที่แพแม่น้ำแคว อ้ายเพิ่นทำงานอยู่ สน.ท่ามะกา (ขออนุญาตเอ่ยที่ทำงาน) เพิ่นออกเวรแล้ว ดึกแล้ว เพิ่นยังได่ขับรถมาหา ซึ่งผม บ่าวเคน กับ อ้ายมัย อาจจะต้อนรับขับสู่บ่เต็มที่ปานได๋ แต่ได่คุยจาจิโจ่ย แล้วฮู้สึกภูมิใจลึกๆ ที่ได่ฮู้จัก อ้ายอีกคนหนึ่งที่เพิ่นมีอุดมการณ์สูง ที่สิคอยอบรม เป็นวิทยากร ในการประชาสัมพันธ์ให่เด็กรุ่นใหม่ๆ ได่ห่างไกลยาเสพติด ผมว่า
    เรื่องดีๆแบบนี้ น่าสนับสนุนอิหลีครับ ผมประทับใจในคำเว้าคำจาของเพิ่นหลายครับ ผมกะเลยอยากสิถ่ายทอดความรู้สึกนี่ สู่พี่สู่น้อง และผมหวังว่าตัวผมเองคงสิมีโอกาศได่ฮ่วมได่เฮ็ดสิ่งดีๆ มีประโยชน์ให้กับบ้านมหาและสังคมต่อไป ขอบคุณทีมงาน ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่สร้างสรรค์สิ่งดีๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    แม็กกี้เองก็ได้สัมผัสถึงความมีน้ำใจของสมาชิกบ้านมหาหลายๆ ท่านเช่นกันค่ะ

หนุ่มเมืองกาญจน์ แม็กกี้เองเพิ่งได้พบตัวเป็นๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองค่ะ
    พี่เค้าและผบ. มีความตั้งใจที่จะมาร่วมงานบุญกับพวกเราที่ มูลนิธิเด็ก นครปฐม
    ขนาดมาไม่ทันพี่เค้าก็ยังตามไปวัดไร่ขิง ตลาดน้ำดอนหวาย และ กทม.
    แล้วยังต้องขับรถกลับเมืองกาญจน์อีก ขอบคุณในความมีน้ำใจของพี่เค้ามากๆ เลยค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวพุเตย
    ประทับใจ เหมียนกันจ๊า...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมเจอกับหนุ่มเมืองกาญจน์ 2 ครั้งแล้ว เจอกันครั้งแรกที่บ้านผม ผมชวนไปกินขนมจีน เจอกันครั้งสองเมื่อครั้งแม็กกี้ชวนคุ้มสามเสนไปทำบุญที่มูลนิธิเด็ก

พี่น้องบ้านมหาทุกคน เจอกันครั้งแรกหรือครั้งไหน ๆ ผมมีความสนิทสนมเหมือนกับได้รู้จักกันมาหลายปี โดยเฉพาะคุ้มสามเสนสัมพันธ์ ผมบอกภรรยาผม ถ้าผมไส้ติ่งแตกตอนกลางคืน ให้โทรหาคนตระการ บ่าวจัย หรือต่วง ได้เลยครับ ผมเชื่อว่าเขาคงจะพาผมไปส่งโรงพยาบาล หรือไม่ก็พาร่างของผมเดินทางไปถึงชัยภูมิครับ แฮ่ แต่อันหลังนี้ ยัง ๆ ก่อน เพราะคิดว่าคงยังไม่ถึงเวลา หมอดูบอกว่าผมจะป่วยหนักตอนอายุ 99 ปี ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านมหาดอทคอมด้วยความยินดียิ่งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 30-09-2009 at 18:11.

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ประทับใจ กับที่ได้มารู้จักบ้านมมหา มาได้รู้จัก หลานบ่าวเคน ป้ารู้สึกประใจมากจ้า

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมนับถือน้ำใจพี่น้องบ้านมหาหลาย ผุใด๋บ่เข้าใจอันใด๋กะแนะนำกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
    สำหรับผม ผิดพลาดประการใด กะเตือนสติผมแหน่ครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับผม

:heart::heart::heart:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คงคม ดวงดำเนิน
    นี่ล่ะครับคนอิสานลูกข้าวเหนียวคือกัน ฮักกัน แพงกัน เนาะครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ถ้าท่านได้มาสัมผัสกับทีมงานบ้านมหาโตเป็นๆ ท่านสิประทับใจหลายขึ้นกว่าเก่าอีก (คือจั่งบ่าวเคนว่ามา) ครับ....สิได้ฮู้อีกว่าแต่ละคนนั่นเป็นจั่งไดแน่...

ถูก ผิด บ่อเข้าใจเรื่องหยัง บอกสอนกัน ติเตือน ตำหนิกันได้ ...แทบสิบ่อเห็นคำว่าน้อยใจ หรือเคียดให้กัน (นี่ละที่ผมมัก)..สิบ่อคิดเล็กคิดน้อย หรือว่าตอบโต้กันไปมา แบบที่บ่อสร้างสรรครับ .........

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    ถ้าท่านได้มาสัมผัสกับทีมงานบ้านมหาโตเป็นๆ ท่านสิประทับใจหลายขึ้นกว่าเก่าอีก (คือจั่งบ่าวเคนว่ามา) ครับ....สิได้ฮู้อีกว่าแต่ละคนนั่นเป็นจั่งไดแน่...

ถูก ผิด บ่อเข้าใจเรื่องหยัง บอกสอนกัน ติเตือน ตำหนิกันได้ ...แทบสิบ่อเห็นคำว่าน้อยใจ หรือเคียดให้กัน (นี่ละที่ผมมัก)..สิบ่อคิดเล็กคิดน้อย หรือว่าตอบโต้กันไปมา แบบที่บ่อสร้างสรรครับ .........

น้าคนตระการคับ ผมนับถือในอุดมการณ์ของน้าอีหลีคับ ผมอยากฮู้ขนาดคับวา สมาชิกบ้านมหารวมโตกันที่กรุงเทพ หรือเจอกัน ณ ที่ใด ผมคือบ่ฮู้เรื่องนำเขาเลยคับ หรือวาเป็นการรวมโตกันของคนในกรุงเทพบอคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    กะมีเว็บนี่ละครับ ที่สมาชิกมีความห่วงใยซึ่งกันและกัน มีความจริงใจ๋ให่กัน ไม่หยาบคาย คอยช่วยเหลือหลายๆเรื่อง สมาชิกน่าฮักทุกคนเลยครับ