หัวข้อ: งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

รอบยิ้มพิมใจ งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว

งานประเพณีชักพระ ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว

ประเพณีชักพระจะจัดขึ้นในวันออกพรรษา (แรม 1 ค่ำ เดือน 11) โดยมีประชาชนในแต่ละพื้นที่ร่วมมือกับทางวัดจัดทำบุษบกหรือพนมพระ โดยตกแต่งอย่างสวยงาม ตรงกลางบุษบกเป็นที่ ประดิษฐานพระพุทธรูปปางอุ้มบาตร แล้วร่วมกันลากไป โดยกำหนดสถานที่ที่บุษบก จะไปรวมกัน ซึ่งอาจมีการประกวดความสวยงามของบุษบกด้วย เมื่อเสร็จพิธีลากพระ (ทั้งบนบกและในน้ำ) แล้วจะมีพิธีสงฆ์สมโภชพระลากในตอนค่ำ มีพระสงฆ์เทศน์เกี่ยวกับการเสด็จของพระพุทธเจ้าจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ลงสู่โลกมนุษย์

ส่วนการทอดผ้าป่าของจังหวัดสุราษฎร์ธานี จะเริ่มงานตั้งแต่ 1 นาฬิกาของวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 พุ่มผ้าป่าจะตกแต่งเป็นเรื่องราวพุทธประวัติ และจะทำพิธีถวายในตอน เช้าของแรม 1 ค่ำ เดือน 11 แล้วกลางคืนวันน 15 ค่ำจะมีการประกวดพุ่มผ้าป่า ประชาชนจะเที่ยวชมไปตามพุ่มต่างๆอย่างร่าเริงสนุกสนาน

สำหรับการแข่งเรือยาวนั้นเป็นกิจกรรมเสริมที่สร้างสีสัน ให้งานสนุกสนานตื้นเต้นน่าสนใจควบคู่ไปกับงานบุญที่มีมาช้านานนี้ โดยมีเรือทั้งในจังหวัดและจังหวัดอื่นๆเข้าร่วมแข่งขันชิงชัยมากมาย เป็นที่สนุกสนานตลอดริมสองฝากฝั่งลำน้ำตาปี

มาพี่น้องผมสิพาเที่ยว งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว เป็นงานประจำปีของจังหวัดสุราษฎร์ฯ ซึ่งมีมานาน

งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว

ยังบ่ทันฮอดมื้อยุครับ เอาสถานที่บิเวณจัดงานมาให่เบิงก่อนครับ ข้างโรงพัก เมืองสุราษฎร์ฯครับ ฝั่งตรงข้ามโรงพักเป็นแม่น้ำตาปีครับ

งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว

นี่หละม่องสิแข่งเรือยาว

ยังบ่ทันฮอดมื้อยุครับ ถ่าติดตามต่อไปครับ เดี๋ยวสิมี รูป รถพระ เรือพระ สวยงาม พุ่มผ้าป่า แล้วการชักพระมาให่เบิ่งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 07-10-2009 at 17:36.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อยากเบิ่งตอนชักพระนี่แหล่วครับ คือสิเป็นตาเบิ่ง เพิ่นชักในน้ำบ่ครับ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

สว่างใจ มาแล้วครับ รถพนมพระคันแรก

นี่คือการชักพระครับ สิมีขบวนกลองยาวนำหน้า แล้วกะนางรำ แล้วกะมีผุชักพระย่างนำเป็นแถว ข้างรถพระสิมีบาตร เรียงกันหลายๆ สำหรับผุมาชมได้ทำบุญ โดยการเอาเหรียญใส่ลงในบาตรพระ

มาแล้วครับ รถพนมพระคันแรก
    มาแล้วครับ รถพนมพระคันแรก

บ่แม่นชักเย่อเด้อคับเอ้ย...ย่านเข้าใจผิด อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 07-10-2009 at 18:13.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ตอนแรกนึกว่าพระแข่งชักเย่อตี๊ซั่นดอก โอ้ ร่วมสืบสานประเพณีอันดีไว้ให้ลูกหลานเด้อครับ

คันที่ สอง สามตามมาครับ

ความสวยงามแล้วแต่คุ้มวัด เผิ่นตกแต่งบ่คือกันครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ pann.ya
    หล่มสัก เพชรบูรณ์
    อยากไปดูเด้

ขออภัยครับ เนื่องจากว่าผู้โพสประสบอุบัติเหตุ
    ไม่สามารถนำเสนอต่อได้ ต้องขออภัยด้วยครับ
    จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
    15-10-52
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 06-11-2009 at 12:26. เหตุผล: เนื่องจากแจ้งวันที่ผิครับผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

รอบยิ้มพิมใจ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ผู้บ่าวเมืองร้อยเกาะ
    ขออภัยครับ เนื่องจากว่าผู้โพสประสบอุบัติเหตุ
    ไม่สามารถนำเสนอต่อได้ ต้องขออภัยด้วยครับ
    จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
    15-10-52
    บ่เป็นหยังดอกคับ...สุขภาพสำคัญกว่าขอเป็นกำลังให้นะคับ:l-

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เทวารัญจวนจิต
    บ่เป็นหยังดอกคับ...สุขภาพสำคัญกว่าขอเป็นกำลังให้นะคับ:l-
    ขอบคุณหลายๆครับที่เป็นห่วง ธุจ้า หากหายดีอาจสิมีโอกาสนำเสนอต่อครับผม

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    มิน่า เห็นหายไปนานเลยค่ะ
    ขอให้หายไวๆๆ เด้อจ้า

ขอเป็นกำลังใจให้หายเร็วๆๆ เด้อจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค