หัวข้อ: อยากกินลาบปลาตอง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

อายหน้าแดง อยากกินลาบปลาตอง

สวัสดีคับอ้าย เอื้อย พี่ น้อง ครัวบ้านมหาทุกคนคับ คือแบบว่ายามไปตลาดลาดลี ตลาดสด ผมสิมักย่างเบิ่งปลาเป็นส่วนมาก มีหลายชนิดปลา เป็นต้นว่าปลาดุก ปลาค่อ ปลาขาว ปลาซิว ปลานิล ปลาทับทิม ซึ่งเป็นปลาที่ผมคุ้นเคย และกะเฮ็ดกินเป็นซุแนวอยู่ แต่ลังเทื่อผมสิเห็นปลาชนิดหนึ่งคือปลาตอง ได้ยินว่าลาบปลาตองแซบหลาย แต่ผมกะบ่กล้าซื้อมาเฮ็ดกิน ย้อนว่าเฮ็ดบ่เป็น ที่เว้ามาซะยืดยาวนี้ คือสิรบกวนผู้เพิ่นเฮ็ดเป็น มาเฮ็ดสู่เบิ่งแหน่ อธิบายรายละเอียดแหน่สั่นดอกคับ สิได้ไปปฎิบัติตาม ห่าเมือบ้านไปเฮ็ดสู่อี่พ่ออี่แม่กิน
    รบกวนแหน่เด้อคับผม ผมหาในกระทู้เก่าแล้วกะบ่มี หรือมีแต่ผมหาบ่พ้อกะบ่จัก จั่งได๋กะชี้แนะแนวทางแหน่คับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผมธุจ้าธุจ้า

จาก แหลวแดงแรงฤทธิ์:heart::heart:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    อ้ายแหลาวแดงจ๊ะ ...ลูกหินกะเฮ็ด บ่ เป็นดอกจ้า เป็นตะกินอิอิ
    จั่งได๋ พ่อครัว - แม่ครัว บ้านมหาเฮากะหลายถ่าอ้ายปอบ อ้ายบ่าวเซียงน้อย
    จั๊กคราว น่าสิได้กินแท้ ไม่ก็ อ้ายบ่าวเมืองแปะ เพิ่นกะน่าสิเฮ็ดได้จ้า
    ขนาดก้อยกะปอม ยังเฮ็ดมาแล้วน๊อจ้า รึจะรอพ่อครัวทางลุ่มน้ำคงคา พิณอิสระ
    เพิ่นกะถนัดอาหารปลายุจ้า
    อิอิ ส่วนลูกหินนั้น สิ รอชิมจ้า...
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อ้ายแหลวกะดายนึกว่าอ้ายลาบมาสู่กินดอกครับอิอิ อ้ายหามาลาบสู่กินแน่เด้อครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ปลาที่ใช้ลาบดิบได้อร่อยสุดๆคือ ปลาตอง จะเป็นปลาตองกราย ตองลาย ปลาตองธรรมดา (ปลาฉลาด) ก็ได้ ด้วยคุณสมบัติของเนื้อปลาตระกูลนี้ คือจะเหนียว ใส แต่ก้างเยอะน้องๆปลาชิกคัก ทีเดียว

ส่วนประกอบ และการเตรียม

ปลาตองธรรมดา (ปลาฉลาด) ขนาดใหญ่ 2-3 ตัว สดๆ กรีดหลังทีละข้างกรีดข้างครีบหู ดึงหนังเผยอ เอาตะเกียบผ่าครึ่งเหมือนไม้หนีบไก่ย่าง หนีบหนังปลา แล้วหมุนทางหัวไปหาหางลอกออกทั้งสองข้าง ใช้ช้อนแกงแบบบาง ขูดเนื้อปลาจากหัวไปหาง ทางเดียว ได้เนื้อปลาปนก้างก็ไม่ต้องตกใจ พักปลาที่ขูดไว้ ถ้าไม่ชำนาญพอ ซื้อที่เขาขูดขายก็ได้ แต่ต้องเลือกสดและสะอาด
    พริกคั่วป่น ข้าวคั่วป่น น้ำปลาดี น้ำปลาร้า เกลือ
    สะระแหน่ ต้นหอม หอมเป (ด.จ.ร.เรียก ผักชีฝรั่ง) ซอย หัวข่า โขลกละเอียด สัก1 1/2 ช้อนโต๊ะ
    ใบตอง 2 ก้าน ไม้กลัด

วิธีปรุง (ไม่มีสูครตายตัว อาศัยชิมเอา)

เอาหัวปลา และก้างสันหลังลงหม้อต้มใส่น้ำ2-3 ถ้วยพอท่วม ต้มไปจนเดือดค่อยเอาน้ำปลาร้าลง อย่ามากนัก ใส่เกลือหยิบมือ ต้มเป็นน้ำซุปปลา ทิ้งให้อุนก่อนใช้
    เอาเนื้อปลาที่ขูดได้ ลงครกดินเผา สาไม้โขลกเข้าไปจนเนื้อปลาแหลกละเอียด เหนียวหนับติดสาก
    ตักน้ำซุปปลาที่เย็นลงจนอุ่นแล้ว ค่อยๆเทลงในครก พร้อมกับเอาซ่อม 2 อันจับซ้อนกันเข้าคู่ เอาซ่อมคู่นี้คนเนื้อปลาผสมกับน้ำซุป ถ้าข้นไม่แหลกก็ค่อยๆเติมน้ำอีก จนเหลว ใช้ซ่อมคู่คนช้อนเอาก้างปลาออกจากก้นครก จนหมด (ผมว่ากรองอาจจะได้ แต่ไม่คลาสสิก)
    เหลือเนื้อปลาเหลวๆอย่าตกใจ เอาข่าละเอียดใส่ก่อน จากนั้นเอาน้ำปลาใส่ พอประมาณ คนไปเรื่อยๆเนื้อปลาโดนน้ำเกลือจะค่อยๆข้นขึ้นๆ จากนั้นใส่พริกบ่น ข้าวคั่ว ตามด้วยเครื่องหอมที่ซอยไว้ คลุกให้ทั่ว แบ่งออกใส่หม้อช้อน สองช้อนเหยาะน้ำยกตั้งไฟ คั่วให้สุ ชิมดูขาดอะไรก็ค่อยเพิ่ม จะออกเค็มพอดีอย่ามาก
    ฉีกใบตอง เป็นแผ่น สี่เหลี่ยม ซ้อนไข้วกัน ตักลาบลงกลางใบตอง จีบใบตองทำเป็นหมก(เหมือนขนมห่อหมก) กลัดด้วยไม้กลัด ทำจนหมด นำเรียงลงรังถึงนึ่งไฟแรงจัด 20 -30 นาทีจะสุก เนื้อในจะเหนียว สีจะเปลี่ยนไปทางขาว หอมเครื่องหอม ไม่คาวเลย
    แต่ถ้าใครชื่นชอบแบบเหนียวๆ สดๆ ก็ไม่ห้าม คำข้าวหัก แซบแท่ๆ แต่ เอ .. คุณหมอห้าม กลัวใบไม้จะไปงอกในตับ อันที่จริง มีคำพูดว่า หมอว่าคนอีสาน กินอาหารไม่ถูกสุขอนามัย คือกินสุกๆดิบๆ หมอเฉลยว่า ถ้าจะกินดิบก็ดิบๆเลยไม่เป็นไร ถ้าจะสุกต้องสุกจริงๆ นี่สุกพอกะเทิน(คำอีสานนะ) เลยโดนญาติที่หัวแข็งกระทำ
    ผักกับลาบปลา เนื่องจากไม่มีรสเปรี้ยวจากมะนาว จึงมีผักกินกับลาบปลาเฉพาะคือ ยอดอ่อนมะกอก ยอดอ่อนขะเม็ก ใบอ่อนกระสัง ยอดมะตูม ฯ

โค้ด PHP:
    http://www.horapa.com/webboard/show.php?No=1495 
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ส่วนประกอบ
    1. ปลาตองตัวโต ๆ 6. น้ำปลาร้า
    2. พริกป่น 7. ข่าอ่อนหั่น
    3. ข้าวคั่ว 8. ต้นหอมหั่น
    4. น้ำมะนาว 9. หอมแดงหั่น
    5. น้ำปลา 10. ใบมะกรูดหั่น

กรรมวิธี
    1. นำปลาตองมาตัดหัวลอกหนังออก แล่เอาแต่เนื้อสับเนื้อปลาให้ละเอียดส่วนหัวและหนังก้างปลาตองต้มให้สุดด้วยน้ำปลาร้า
    2. นำเอาเนื้อปลาตองที่สับละเอียดมาตำจนเหนียวแล้วค่อยตักน้ำที่ใส่ต้มหัวปลาเติมเล็กน้อย
    3. นำเครื่องปรุงที่เตรียมไว้ พริกป่น ข้าวคั่ว ใบมะกรูด หอมหั่น ข่าหั่น ตำผสมรวมกัน ปรุงด้วยน้ำมะนาวน้ำปลาและน้ำปลาร้า ตามใจชอบ

หมายเหตุ
    ควรกินกับผักกินเคียง
    1. ใบกระโดน
    2. ใบมะกอก
    3. ใบผักเม็ก
    4. ใบมะม่วงหิมพานต์

แหล่งที่มา
    จากวารสาร เกษตรกรรมธรรมชาติ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ได้ยินผู้เฒ่าว่า ลาบปลาที่แซ่บที่สุดกะคือปลาตองนี่หล่ะจ้า
    มื่อก่อนนี่กะเพิ่งได่กินลาบปลาตอง น้าข้างบ้านเพิ่นลาบสู่กิน แซ่บอีหลีจ้า
    เพิ่นว่าปลาต้องเลือกปลาสดๆเด้อจ้ามันจังแซ่บ ส่วนวิธีทำกะคือจังพี่ปุ้ยบอกนั่นหล่ะจ้าอ้าย
    ขอชิมนำแนเด้ออ้ายถ่าลาบแล้วน่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ขอบคุณดีเจปุ้ยที่ให้สูตรเด็ดเคล็ดลับคับผม ต่อไปกะเหลือแต่ภาคปฏิบัติ ได้ผลแนวได๋สิพามาให้เบิ่งดอกคับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ผมมานั่งล้อมวงนำอ้ายแหลวแดงครับ ขอบคุณ เอื้อยปุ้ย เด้อครับผมสิลองเฮ็ดเบิ่งคือกันครับ
    ไปซิดเบ็ดได้ปลาตองมาหลายเทื่อยุแต่ว่าเฮ็ดบ่เป็นเลยปล่อยไปบาดนี้ล่ะแซบคักๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ปลาตองกับปลากราย คือแบบเดียวกันใช่ไม๊คะ
    แม็กกี้ไม่เคยเอามาทำลาบ แต่ว่าเคยทำเป็นลูกชิ้นปลาสำหรับแกงเขียวหวาน แล้วก็ทำปลาทอดมันค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ย่างคือปลาดุกนี่แหล่ว ที่เคยเฮ็ดกินดอกหวา เนื้อสิเป็นเม็ดร่วน ๆ เอาก้างออก ฟัก ๆ ๆ (สับ ๆ ๆ)
    เอามาใส่เครื่องลาบ ใส่ข้าวขั่ว (ข้าวคั่ว) บีบมะนาวใส่ โรยหน้าด้วยผักอี่ออม (สระแหน่) กับข้าวเหนียวฮ้อน ๆ

โอ้ ทั่นแหลวแดง แมนถามเล่น ๆ หือแมนถามอีหลีโดเนี่ย ระดับนี้แล้ว อย่ามาทำท่าถามข่อยหลายเถาะ อิอิ