หัวข้อ: แก้ปัญหาฮาร์ดดีสก์เต็ม

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

แก้ปัญหาฮาร์ดดีสก์เต็ม

แก้ปัญหาฮาร์ดดีสก์เต็ม

ถ้าคุณรู้สึกว่า ฮาร์ดดิสก์ของคุณกำลังจะเต็มแล้ว
    สิ่งแรกที่หลายคนคิดก็คือ นี่คงถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่
    แต่ก่อนที่จะตัดสินใจเช่นนั้น

ลองลบขยะในฮาร์ดดิสก์ด้วย Disk Cleanup
    ถ้าต้องการทำให้ฮาร์ดดิสก์มีพื้นที่เหลือมากขึ้น
    ให้ลองใช้โปรแกรม Windows Disk Cleanup ที่มีอยู่ใน Windows
    ตั้งแต่เวอร์ชัน 98 แล้ว ซึ่งในการเรียกใช้เครื่องมือนี้
    ให้คลิกปุ่ม Start เลือก Programs หรือ All Programs
    จากนั้นเข้าไปที่ Accessories เลือก System Tools
    คลิกเลือกโปรแกรม Disk Cleanup

โปรแกรมจะเริ่มต้นการทำงานโดยอยู่ที่แท็บ Disk Cleanup
    ให้คุณคลิกเช็กบ็อกซ์เลือกชนิดของไฟล์ที่ต้องการลบออกไปจากระบบ
    คลิกปุ่ม OK และ Yes ตามลำดับ
    เสร็จแล้ว คลิกแท็บ More Options
    ที่ขั้นตอนนี้คุณสามารถเลือกลบคอมโพเนนต์ของ
    Windows (Windows Components) ที่คุณไม่เคยใช้งานออกไปจากระบบได้ค่ะ

แต่ถึงแม้จะมียูทิลิตี้เหล่านี้แล้วก็ตาม คุณก็อาจจะต้องการ
    ฟรีแวร์ DiskCleanerที่มีประสิทธิภาพในการทำความสะอาดฮาร์ดดิสก์
    ได้เหนือกว่า โดยโปรแกรมจะถอนรากถอนโคนไฟล์ขยะที่ไม่จำเป็น
    ออกไปจากระบบให้มากที่สุด รวมถึงไฟล์ .zip เก่าๆ ไฟล์บันทึก (log files)
    รายชื่อเอกสารที่เปิดล่าสุด prefetch files และอื่นๆ อีกมากมาย
    อย่างไรก็ตาม คุณควรทำความเข้าใจกับประเภทไฟล์ที่ซอฟต์แวร์
    จะจัดการลบก่อนจะดีกว่า เพื่อว่า จะได้ไม่เกิดปัญหาหากลบผิดพลาดไป

ดาวน์โหลดฟรีแวร์ตัวนี้ไปใช้ดู บางทีคุณอาจจะพบว่า
    ฮาร์ดดิสก์ของคุณยังมีพื้นที่เหลือใช้มากมาย
    ซึ่งก่อนหน้านั้นพวกมันถูกครอบครองด้วยไฟล์ขยะที่คุณไม่ต้องการ
    นี่คือ เว็บที่ใช้ดาวน์โหลดฟรีแวร์ นะคะ

Disk Cleaner

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ข้อมูลบางส่วนจะหายไปหรือเปล่าครับครูเล็กครับ พอดีผมเก็บภาพซ่อนไว้ดูคนเดียว

เปิดมาอีกทีหายหมดเลยครับครูเล็กครับ รูปไปทำบุญทำทานน่ะครับ ครูเล็กครับ เสียดายครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ttoorrhh
    ปทุมรัตต์ ร้อยเอ็ดครับ
    ทำบุญทำทานอยู่ซอยได๋น้ออออ...
    วัดวาอารามคืองามแท้ครับ เหยี่ยมยิบยับๆ ดีเนาะวัดซุมื่อนี่เปิดให้ทำบุญฮอดยามดึกดื่นเที่ยงคืน
    โอ๊ะๆๆๆ คือมีแต่แม่ออกแท้ครับ อยู่ข้างนอกกะมี อยู่ข้างในกะมี อยู่เทิงถนนกะมี โอ๊ะๆ ๆๆ ๆ งง งง งง อิอิ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ttoorrhh
    ปทุมรัตต์ ร้อยเอ็ดครับ
    ทำบุญทำทานอยู่ซอยได๋น้ออออ...
    วัดวาอารามคืองามแท้ครับ เหยี่ยมยิบยับๆ ดีเนาะวัดซุมื่อนี่เปิดให้ทำบุญฮอดยามดึกดื่นเที่ยงคืน
    โอ๊ะๆๆๆ คือมีแต่แม่ออกแท้ครับ อยู่ข้างนอกกะมี อยู่ข้างในกะมี อยู่เทิงถนนกะมี โอ๊ะๆ ๆๆ ๆ งง งง งง อิอิ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิทักษ์
    แหลมฉบัง ชลบุรี
    ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    สำหรับเรื่อง HD หากมีพื้นที่น้อย(40 G.) ผมแนะนำให้เปลี่ยนใหม่เลยครับ เหอๆ. ปัจจุบันราคากะบ่แพง 160 G. อยู่ประมาณพันกว่าบาทเอง ส่วนท่านได๋หากต้องการกู้ข้อมูลที่หลงลบรึหายไป ตลอดจนข้อมูลที่ถูกฟอร์แมตไป กะบ่ต้องตกใจ สามารถกู้คืนมาได้เบิ้ดครับ โดยใช้โปรแกรมจำพวก Recovery อย่างเช่น Easy Recovery, Data Recovery ฯลฯ.(ลองหามาใช้เบิ่งครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนภูไท; 14-10-2009 at 14:36.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา
    ครับ ขอบคุณครับ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคูณหลายเด้อ ที่นำมาให้ทราบกัน

risa
    Guest
    เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณค่ะ

Tags for this Thread