หัวข้อ: แนะนำหม่องเที่ยวไห่แนจ้า ปารีส

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

แนะนำหม่องเที่ยวไห่แนจ้า ปารีส

อั่นมีโปรแกรมสิไปปารีสค่ะ บ่เคยไปเลย ช่วยแนะนำหม่องเที่ยวไห่แนจ้า

แถวไดที่เพิ่นไปช้อปปิ้งหน่ะค่ะ เอาแบบ ยี่ห้อชั้นแนวหน่าเลยเด้อจ้า อิอิ แบบว่า

ชาแนล กุชชี่ ประมาณนี่แหล่ะจ้า มักคัก สิไปจอบเบิ่งแบบวินโดว์ช้อปปิ้งแบบนั่นหล่ะจ้า อิอิ

อยากไปคัก ต้องไปไห่ได้ ไผอยู่ปารีสก่าแนะนำแนเด้อจ้า ขอบคุณล่วงหน่าจ้า :1-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าดดด หล่าสิไปปารีสตี๊ อย่าลืมซื้อปลาทูเค็มมาฝากอ้ายแนเด้อ อิอิ

ไปตอนแรก กะไปหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับแหล่งท่องเที่ยวปารีส อยู่ในสนามบินนั้นเด้อจ้า คือฝรั่งมาเที่ยวในไทยนั่นล่ะ เปิดอ่าน และกะนั่งตั้งหลักจักพักก่อน จั่งค่อยไป

แหล่งช้อปปิ้ง

ปารีสได้ชื่อว่าเป็นเมืองหลวงแฟชั่นของโลก ดังนั้นจึงเป็นแหล่งรวมของเสื้อผ้าอาภรณ์สุดหรู

ถ้าคุณสนใจผลงานของนักออกแบบระดับโลก ต้องไม่พลาดไปเดินที่ย่านแฟชั่นถนน Montaigne (Yves Saint Laurent, Christian Dior… ), Faubourg Saint-Honoré (Hermès, Gucci) หรือที่ย่าน Madeleine, Saint-Sulpice, Sèvres-Babylone, Grenelle, Cherche-Midi, Saints-Pères (Versace, Sonia Rykiel…)

นอกจากนี้ปารีสยังเป็นสถานที่แสดงฝีมือของนักออกแบบรุ่นใหม่ที่กำลังมาแรงอีกหลายคน เช่น Agnès B., Claudie Pierlot (ย่าน Les Halles, Saint-Sulpice), Kenzo (Place des Victoires), Ventilo

สินค้าปลอดภาษี (มือถือฝั่งลาว)

นักท่องเที่ยวที่มีถิ่นพำนักอยู่นอกสหภาพยุโรปมีสิทธิ์ได้รับการยกเว้นภาษี 12% เมื่อซื้อสินค้าบางประเภท โดยมูลค่าสินค้าที่ซื้อจะต้องเกินกว่า 182.94 ยูโร (รวมภาษีแล้ว) และเป็นการใช้จ่ายในวันเดียวกันและในห้างร้านเดียวกัน

อย่างไรก็ตาม ก่อนที่จะซื้อสินค้าคุณควรสอบถามรายละเอียดเกี่ยวกับขั้นตอนในการยกเว้นภาษีที่ร้านนั้นๆ เสียก่อน

ห้างสรรพสินค้า

ห้างเด่นดังที่คู่กันมากับปารีส ได้แก่ Le Printemps, Les Galeries Lafayette, Le Bon Marché, La Samaritaine, Le BHV ซึ่งบางห้างมีสาขาตั้งอยู่ตามเมืองสำคัญๆ ของฝรั่งเศสเช่นกันห้างเหล่านี้มีสินค้าหลายหลากยี่ห้อ และมีสิ่งของทุกประเภทไว้ล่อตาล่อใจนักช้อปปิ้ง

ตลาดของเก่า (คลองถม)

ตลาดนัดขายยองเก่าที่ผู้คนนิยมไปเดินกันที่ปารีสมี 2 แห่ง ตั้งอยู่แถบชานเมืองที่เรียกกันว่า Porte de Vanves และ Porte de Saint-Ouen (ซึ่งกว้างขวางใหญ่โตและน่าเดินมาก)

ตลาดหนังสือเก่า (จตุจักร)

แผงขายหนังสือที่ตลาดนี้จะตั้งเรียงรายกันอยู่ที่ริมกำแพงบนถนนเรียบแม่น้ำแซนในย่าน Saint-Michel สินค้า ที่นี่จะมีทั้งหนังสือเก่า หนังสือมือสอง การ์ตูน โปสการ์ด... ทุกประเภททุกสมัยและทุกราคาให้เลือกซื้อหา และคุ้มค่าแม้เพียงเดินชม

ตลาดนัด (จตุจักรวิ๊กเอ็นมาเก็ต)
    คงไม่มีอะไรในโลกนี้ที่สนุกไปกว่าการเดินตลาดนัด เพราะคุณจะเพลินตาไปกับสีสันและได้สัมผัสกลิ่นอายของท้องถิ่นได้เต็มที่ ในปารีสมีตลาดนัดที่น่าไปเดินเล่นหลายแห่ง เช่น ตลาดดอกไม้สดและตลาดขายนกสวยงามบนเกาะกลางแม่น้ำแซน ตลาดสินค้าสุขภาพและตลาดผักผลไม้ขายของสดซึ่งมีอยู่ตามชุมชนต่างๆ เป็นที่พบปะสังสรรค์ของผู้คนในบรรยากาศที่เป็นกันเอง ชวนให้คิดถึงเมื่อตอนตามคุณแม่ไปจ่ายตลาดเมื่อครั้งยังเด็ก

ถ้าสิไปไหว้พระ ก็ไปวัดไทยเด้อ อาจสิได้พ้อสมาชิกบ้านมหาของเฮากะเป็นได้ เอิ๊ก ๆ ๆ

ข้อมูล//แหล่งท่องเที่ยวฝรั่งเศส

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ในปารีสห้างบ่จักอึดดอกครับ ถ้าอยากได้แพงๆ ต้อง ลาฟาแยท ครับ (La Fayette) แถวถนน ซองเซลิเซ่ (Champs élysée) มีให้ช็อปมากมาย เมืองแฟชั่น และเมื่องท่องเที่ยวอยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมา ฮ่าๆๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ถ้าอยากได้แพงๆ ต้อง "ลาฟาแยท ครับ (La Fayette)"

ฮ่วย พงศ์ ๆ ๆ ซือหยังเกาะหือ คือสีคุ้น ๆ หม่องนี่แมะ แพงปานใด๋หือหม่องนี่แมะ

อยากไปแถะหือ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    กะหม่องที่เฮาหลงทางหย่างเข้าไปนั้นเด่อ่้ายพล ฮ่าๆๆๆ บ่รู้ว่าสิไปไส ลาวเข้ากรุงน่อ หย่างเข้าห้างนี้ล่ะ ฮ่าๆๆๆ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ขอแนะนำครับผม..มือถือนี้ทำด้วยเพชรแท้ล้วนๆ ทำขึ้นมาเพียง 3 เครื่องในโลกเท่านั้นแหละ
    ส่วนราคาน่ะหรอ ประมาณ 14 ล้านยูโร หรือประมาณ 65 ล้านบาท เองค่า (เอง ?)
    อันที่ 2 อันนี้คือ ipod ที่แพงที่สุดในโลก ชื่อ iDiamond ออกแบบโดย Thomas Heyerdahl ชาวนอรเวย์ ทำจากทองคำและเพชร 430 เม็ด ( แต่ขอโทษ function โครตธรรมดาเลย ) ถูกนำออกประมูล ราคาเริ่มต้น 31000 ยูโรหรือประมาณ 1500000 บาท ไม่มีการเปิดเผยว่าประมูลสูงสุดได้เป็นเงินเท่าไหร่ เอา 2 อย่างพอครับผมขอไห้เที่ยวไห้สนุกเด้อครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 13-10-2009 at 12:58.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ป้าดดดดดดดดดด ข้อมูลเต็มเอี๊ยดเลย สิไปถึกบ่น้ออ้ายๆทั้งหลาย มันสิบ่คือบ้านนอก

เข่ากรุงตี่อ้าย อั่นซือแต่ละซือนี่ก่าออกเสียงยากคัก สิเว่ากับเขาฮู่เรื่องบ่น้อหนอ สำเนียงแฮ

งออกอีสานอยู่เวลาเว่าก่าดาย ตายแล่วบาดเหนี่ย อีกอย่างเพิ่นแฮ่งบ่ค่อยมักเว่าภาษา

อังกฤษอยู่ สงสัยสิไส้ภาษาใบ้แน่ๆเลยเนี่ย โอ้ย..มาคิดยากแท้น้อบาดเหนี่ย จังไดก่าโสตาย

หล่ะเนาะ อยากไปง่ะ

อั่นประเภทล้อมเพชรทั่งหลายก่าสิมีวาสนาได้เห็นบ่น้อหนอ คือสิยากเนาะเบิงซงแหม

ขอบคุณสำหรับข่อมูลที่ไห่มาเด้อจ้า อ้ายๆสุดที่ฮักสุคน ถ้าหลงทางก่าสิโทรไปถามทางนำ

อยู่ดอก อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 14-10-2009 at 00:33.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ฝรั่งเศสกะยังมีตลาดนัดคลองถมเนาะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Membership renewed สัญลักษณ์ของ Sweet_M
    อยากไปนำเด้น้ออออ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ขายข้าวปีนี้ก่อนครับ ว่าสิไปอยู่ สิพอบ่อบุ หรือว่าสิได้ขายฮอดนาพู้น..555