หัวข้อ: การบอกความจริง...กับคนที่เรารัก...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ การบอกความจริง...กับคนที่เรารัก...

...การบอกความจริงหรือพูดความจริงกับคนที่เรารัก...ผมว่าเป็นสิ่งที่ดี...แต่บางครั้งการพูดความจริงเราต้องชั่งน้ำหนัก...

...ผมเคยบอกความจริงกับคนที่ผมรักมากที่สุดในชีวิตผม...ท่านคือพ่อของผมเอง ย้อนไปปี ๕๐ คุณพ่อท่านไม่สบาย เข้าๆ ออกๆ โรงพยาบาล อาการก็ไม่ดีขึ้นแต่ท่านยังแข็งแรงอยู่ ผมจึงตัดสินใจพาไปคลินิก ที่ผมเชื่อถือ จึงทราบว่าท่านเป็นโรคร้าย อยู่ได้นานที่สุดไม่เกิน ๖ เดือน พี่ๆน้องๆ ทั้ง ๗ คนต้องแอบร้องไห้กันเมื่อทราบความจริง และปกปิดความจริงโดยตลอด ก็หลอกท่านว่าท่านเป็นโรคกระเพาะ อีกไม่นานก็หาย...ผมเองก็รู้อยู่เต็มอก...แต่ก็ภาวนาให้ท่านได้อยู่กับลูกๆ ผ่านวันพ่อคือ ๕ ธ.ค.๕๐... ตลอดเวลาที่ได้ดูแลท่าน ดูแววตาท่าน ท่านจะมองผมด้วยความสงสัยตลอด พ่อท่านรู้ว่าผมนิสัยอย่างไร
    ผมไม่ชอบพูดโกหก ผมตรงไปตรงมา ได้คือได้ไม่ได้ก็คือไม่ได้... ท่านถามว่า พ่อเป็นโรคอะไรกันแน่ ไม่ต้องโกหกพ่อหรอก เมื่อเจอคำถามนี้ผม...ก็บอกท่านว่าก็เป็นอย่างที่พ่อคิดนั้นแหละ พ่อ อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิด...(ผมลืมบอกไปว่าพ่อผมเป็นมะเร็งตับระยะสุดท้าย)...หลังจากนั้น อาการท่านเริ่มทรุดลงเรื่อยๆ อีก ๒ เดือนต่อมาท่านก็จากพวกผม อย่างไม่มีวันกลับ ...ความจริงเป็นสิ่งที่ไม่ตาย...แต่การบอกความจริง...ต้องชั่งน้ำหนักดู... หากผมไม่พูดวันนั้นท่านจะคงมีชีวิตที่ยืนยาวมากกว่านี้....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    บางครั้งการพูดความจริง มันก็เป็นโทษได้เหมือนกันนะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    แม่นครับ เป็นสิ่งที่ดีมากๆๆๆๆๆๆๆ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กำลังใจ
    บางครั้งการพูดความจริง มันก็เป็นโทษได้เหมือนกันนะ
    1.ต้องดูที่เหตุ
    2.ต้องดูที่ผล
    ก่อนการติดสินใจเพราะผลข้างเคียงอาจจะหนักหนาสาหัสกว่าที่คุณคิดไว้
    เพราะอาจจะออกหัวหรือออกก้อยได้ทั้งนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pcalibration; 14-10-2009 at 14:03.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับผู้หมวด
    กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุด หากขาดหรือหาย อายุก็จะขาดและหายตามไปด้วย
    คนพิการ หรือเป็นโรคร้ายหลายคน มีชีวิตอยู่เพราะกำลังใจไม่ขาดและหายครับ

มีวิทยากรโรคเอดส์มาบรรยายที่ทำงานผม ถ้าไม่รู้ ก็ไม่ต้องไปตรวจ
    นอนกับภรรยาก็ให้ใส่ถุง แต่ภรรยาก็คงสงสัย เอ๊ะใส่ถุงทำไม

ท่านทำบุญมาเท่านี้ครับ ผู้หมวดไม่ผิดหรอกครับ ถึงแม้ท่านไม่เสียวันนี้

วันข้างหน้า (อีกไม่นาน) ท่านก็จะต้องจากเราไปแน่นอน อย่าไปคิดอะไรมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 14-10-2009 at 13:36.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    เป็นกำลังใจให้นะครับ
    อย่างน้อย คุณก็ได้ทำในสิ่งที่คุณพ่อเชื่อมั่นในตัวคุณ นั่นคือ เป็นคนจริง ตรงไป ตรงมา...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ถ้าการโกหกนั้นทำให้ต่อลมหายใจของคนที่เรารักต้องฝืนก่อนถ้าไม่เนียนปิดไม่มิดแล้วค่อยว่ากันค่ะ..ขอบคุณเจ้าของกระทุ้นะคะที่นำแง่คิดดีๆมาอ่านค่ะและขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะกับการสูญเสียครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิตค่ะ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ถึงแม้คนจะตายไปแล้วความจริง ความจริงไม่ได้ตายตามไปด้วยมันจะปรากฏขึ้น ซึ้งในขณะนั้นเราไม่สามารถที่จะอธิบายเหตุพลอะไรได้
    บอกความจริงกับคนที่คุณรักเถอะคะ ความรักและความจริงใจเป็นสิ่งสำคัญ และคุณจะได้ความซึ้งในน้ำใจ เชื่อใจ เข้าใจ และความเชื่อมั่น กลับมาจากคนที่คนรัก