หัวข้อ: อย่าลืมล็อครถ...อันตรายจะมาถึงโดยไม่รู้ตัว

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

อย่าลืมล็อครถ...อันตรายจะมาถึงโดยไม่รู้ตัว

อย่าลืมล็อครถ...อันตรายจะมาถึงโดยไม่รู้ตัว

มีเรื่องมาเล่าจากอีเมลนะคะ น่าสนใจมากเลยเก็บมาฝากค่ะ

เหตุการณ์ที่1
    ภรรยาผมจะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่องและ ก่อนดับเครื่องมีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของเรา อย่างสุภาพ ขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกับลูกอยู่เพลินๆ ก็ได้ยินเสียงตึ๊กจากข้าง หลังภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลังของรถเราแต่เพราะรถล๊อค พวกเขาก็เดินกลับไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนที่ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังผมคิดว่าเหลือเชื่อจริง ๆ กลางวันแสกๆ แท้ๆถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ล๊อค ผมไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากจะให้ทุกคนมีนิสัยขึ้นรถต้องล๊อครถ พวกผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย

เหตุการณ์ที่ 2
    หลังจากจ่ายเงินค่าจอดรถ เลี้ยวออกจากโรงพยาบาลก็จอดติดไฟแดงขณะนั้น (ยังไม่ถึง 3 นาทีระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำงาน)ชายหนุ่มสองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่องดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอกรถโดยเร็ว คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉย จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่ พวกเขาว่าพวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ จะให้เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม? พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน (นี่มันปล้นกันชัดๆ) แล้วรถคันข้างหลัง (มีคนอยู่ในรถสองคน) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป

น่ากลัวที่สุดเหตุการณ์ที่ 3
    ตอนจอดติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่ สักครู่หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า ๆ สองคน แล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมองเข้ามาในรถของผม ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่งพอไฟเขียว ก็ออกรถพร้อมมัน ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า รถมันล๊อคหมด แล้วก็ขับเลยไป

[fm]http://www.hotlinkfiles.com/files/2113225_lonw4/0001ChangrailouwPompoung.swf[/fm]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 06-11-2009 at 19:41.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช
    โอ๊ว....ขอบคุณครับ สิได้เตือนแม่ออกไว้เวลาขับรถ ขึ้นรถ...

Tags for this Thread