หัวข้อ: คุณคิดยังงัยกับภาษาไทยวิบัติ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ

ความเยือกเย็น คุณคิดยังงัยกับภาษาไทยวิบัติ

หวากลีก๊าบบบ...
    555+
    1. น่ารักดี
    2. มันแค่แสดงอารมณ์ เพื่อให้คนอ่านรับรู้ในอารมณ์นั้นๆ
    3. มันเป็นเป็นภาษาพูด ที่สื่อออกมาเป็นตัวอักษร
    4. มันคงไม่ทำให้ชาติล่มจม
    5. มันจะทำให้ให้เด็กไทยโง่ขึ้น
    6. หรือว่า..มันจะทำให้เด็กไทยฉลาดขึ้น ในแง่ของการรู้จักแยกแยะ
    7. มันจะทำให้ลูกศิษย์ครูระเบียบทนไม่ได้ ภาษาไทยมันจะวิบัติ
    ............บุ๊ยบูยยยยย
    :em01)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ภาษาไทย คือการแสดงถึงวัฒนธรรมของชาติ

การใช้ภาษาผิดเพี้ยน ยิ่งใช้นานวันเข้า กลายเป็นความเคยชิน

ทำให้ภาษาพูดกลายเป็นภาษาเขียน

ขอบอกว่า ภาษาที่พูดกันในหมู่วัยรุ่น ไม่เพราะ ไม่สร้างจินตนาการ

เช่น

คับป๋ม กับ ครับผม................ลองคิดว่าอันไหนสวยงามและมีค่ากว่ากัน

หวัดดีก๊าบ กับ สวัสดีครับ........ลองคิดว่าอันไหนสวยงามและมีค่ากว่ากัน

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    อย่าซีเรียสครับ มันเป็นแค่แฟชั่น เท่านั้นครับ

ภาษาก็เหมือนแฟชั่นครับ ที่มีการแปรไปตามเวลา

ซึ่งจะแปรไปในด้านใดนั้น ขึ้นอยู่กับเจตนาการใช้

ของผู้พูดเอง คำว่า "วิบัติ" จะไม่เกิดขึ้นกับภาษาครับ

ตราบใดที่เราใช้ภาษานั้นอยู่ พูดง่ายๆคือภาษาที่ยังไม่ตาย