หัวข้อ: แนะนำการใช้งาน Open office ใช้แทน MS office ครับ

แนะนำการใช้งาน Open office ใช้แทน MS office ครับ

แนะนำการใช้งาน Open office ใช้แทน MS office ครับ

สวัสดีครับ มื้อนี้ผม จะมาแนะนำการใช้งาน Open office 3 ซึ่งเป็น Application software ที่มี Licence แบบ Freeware ครับ ซึ่งพัฒนา โดยบริษัท Sun Microsystem ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกับที่พัฒนาโปรแกรม ภาษา JAVA ครับ
    Open office 3 รองรับ file ที่ใช้กับ MS office ได้ทุก ๆ ประเภทครับ
    .xls .doc .ppt .db และข้อดีกว่านั้น ยังสามารถ save ไฟล์เป็น PDF ได้ในตัวเองเลยนะครับ

สำหรับข้อมูล ให้เข้าไปดูได้ที่ web ตามนี้เด้อครับ
    1. OpenOffice.org - The Free and Open Productivity Suite
    2. openoffice.in.th
    3.Open Source Development | Open Source, OpenOffice.org Migration Consultant
    4. Thai National Mirror

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ที่ออฟฟิศบ่ให้ลงโปรแกรมตัวอื่นเลยจ้า

มันน่าสนใจที่ แปลงไฟล์ให้เฮา เป็น PDF บ่ต้องมานั่งแสกนนี่แมะ
    อยากใช้เด้...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

บ้านมหาโพสต์

ธุจ้า ขอบคุณคับที่นำสิ่งดีๆมีประโยชน์มาฝากกันคับ

อยากเห็น พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวบ้านมหาฯ หันมาใช้ software ที่เป็นของ free กันหลาย ๆ ครับ เพราะเป็นการลดค่าใช้จ่ายเรื่อง ลิขสิทธิ์ แล้วกะยังถูกต้องตามกฎหมาย ใช้แล้วซำบายใจนำเด้อครับ ผมใช้ openoffice มา 3 ปีแล้วครับ ผุได๋ใช้บ่อเป็นยินดีจะหาคู่มือหรือสอนให้ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณมากค่ะ ก็สงสัยมานานเหมือนกันว่า ทำไมเครือง พี่แจ่มใส เวลา save file MS word เนี่ย เลือกนามสกุลเป็น pdf ไม่ได้ แต่ทำไมเครื่องแฟนพี่ มีนามสกุล .pdf ให้เลือก

พี่อยากจะโหลดมาใช้เหมือนกันค่ะ แต่พี่เคยมีปัญหาว่า เคยทำการอัพเดทเครื่อง มีการฟ้องว่าวินโดว์ ของพี่เป็นของปลอม (วินโดว์หน้าดำ Genuie หนะค่ะ) พี่ล้างไปแล้วหละ แต่พี่ไม่กล้าโหลดอะไรอีกเลยค่ะ

ทำไงดีค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำสิ่งดีดีมาฝากกัน