หัวข้อ: ส่งใจไปต่างแดน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ส่งใจไปต่างแดน

ผมได้มีโอกาสไปสนามบินสุวรรณภูมิหลายครั้ง เพื่อไปรับและไปส่งน้อง ๆ สมาชิกบ้านมหาที่ให้เกียรติมาเยี่ยมคุ้มสามเสน ผมได้เห็นคนอีสานบ้านเฮาหลายคน มีแฟนชาวต่างประเทศ บางคนหอบลูกจูงหลานจากเมืองไทย โดยมีญาติ ๆ ไปส่ง และมีของกินจากทางอีสานบ้านเฮาใส่จนเต็มกระเป๋า ไม่ว่าจะเป็นหน่อไม้ มะม่วง พริก มะเขือ ปลาร้า ฯลฯ บางทีผมต้องไปช่วยเขายัดกระเป๋าและรอลุ้นว่าน้ำหนักจะเกินไหมหนอ เขาจะได้เอาไปกินไหมหนอ ๆ ด้วยความห่วงใย

ผมเห็นแล้ว ผมดีใจและตื่นเต้น ที่ได้เห็นคนอีสานบ้านเฮาได้มีโอกาสเดินทางไปต่างประเทศค่อนข้างมาก บางคนไปมีครอบครัวในต่างแดน บางคนก็ไปทำงาน เขาคงจะมีความสุขและมีเงินมีทอง... ผมคิด

น้อง ๆ หลายคนบอกผมว่า เส้นทางชีวิตในต่างแดนไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป ถ้าโชคดีก็ดีไป แต่ถ้าโชคไม่ดีก็จะต้องไปตายดาบหน้า จะกลับก็กลับไม่ได้ เพราะพาสปอร์ตหมดอายุ ต้องหลบหนีไปเรื่อย ๆ หรืออยู่แบบหลบ ๆ ซ่อน ๆ ...โอ้ จริงหรือนี่

หลายครั้งที่ผมได้รับโทรศัพท์จากน้อง ๆ พวกเราในบ้านมหา เกี่ยวกับชีวิตความเป็นอยู่ในต่างแดน หลายคนโทรมาระบายถึงความเหงา ความว้าเหว่ และชะตาชีวิตที่ต้องผจญ ผมฟังดูแล้วก็อดน้ำตาไหลไม่ได้ ก็ได้แต่ให้กำลังใจให้สู้ต่อไป

บางคนบอกกับผมว่าถ้าอยู่เมืองไทยก็อดตาย แต่บางคนกลับบอกว่าอยากขอกลับมาตายที่เมืองไทย อยู่ที่ไหนไม่สุขใจเท่าบ้านเรา อยากกินอะไรเมื่อไรก็ได้กิน จะไปเที่ยวไหนก็ได้ไป แต่อยู่ต่างประเทศ อะไร ๆ ก็แพง มีการจำกัดเวลา บรรยากาศก็สู้ประเทศไทยไม่ได้ ประเทศไทยถือว่าสุดยอดที่สุดในโลก....ต่างคนต่างมุมมอง

แต่ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็นบุญวาสนาที่ที่ได้มาเจอเว็บบ้านมหาดอทคอม ถือว่าโชคดีมาก ๆ ทุกวันนี้ที่อยู่ได้เพราะบ้านมหาดอทคอม ถ้าไม่มีบ้านมหาดอทคอม ไม่รู้ว่าป่านนี้ชีวิตจะอยู่อย่างไร เข้ามาในนี้ได้มาพบพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่อบอุ่น ให้กำลังใจ จึงกลับมาสู้ต่อ

บางคนพูดแบบตื้นตันใจ บอกว่าคนที่ทำเว็บนี้คงได้บุญเยอะที่ทำเว็บนี้ขึ้นมาให้เราได้รู้จักกัน และฝากขอบคุณมา ณ ที่นี้ ทุกครั้งที่ไปทำบุญ ก็จะภาวนาและระลึกนึกถึงคนที่ทำเว็บบ้านมหาตลอดเวลา ก็จะอวยพรขอให้มีความสุขตลอด

สุดท้ายก็ฝากขอบคุณทีมงานดีเจอาสาบ้านมหาดอทคอมทุกท่านที่สละเวลามาเปิดเพลงให้ฟัง ช่วยให้คลายเหงาได้อย่างดีมาก ๆ ทีเดียว เวลาเข้ามาในห้องกล่องขอเพลง มีความรู้สึกผูกพันเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต...ธุจ้า

โอ้...ฟังแล้วชื่นใจครับ ก็ขอส่งแรงใจให้พวกเราในต่างแดน ขอให้มีพลังกายและพลังใจที่เข้มแข็ง พร้อมที่จะต่อสู้กับทุกสิ่งทุกอย่าง และขอให้ผ่านพ้นปัญหาและอุปสรรคทั้งหลายทั้งปวงครับ ไม่ว่าอยู่ไหนในโลกก็เหมือนกันทั้งนั้นครับ ขึ้นอยู่กับการปรับตัว การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และการนำความเป็นหญิงไทยอวดสายตาชาวโลก ทางด้านความขยัน ความเป็นกุลสตรี กิริยามารยาท และจิตใจที่เอื้อเฟื้อ โอบอ้อมอารี ขอให้อดทน พวกเราขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ ๆ ครับ

[YFLASH]http://www.youtube.com/v/I1Y0-m7Yrcs&hl=en&fs=1&rel=0&color1=0x234900&color2=0x4e9e00&border=1&autoplay=1[/YFLASH]

"มิตรภาพที่ไม่มีวันจาง"

--------------------------------------------------------------------------

ยังระลึกถึงเสมอครับ

พล พระยาแล

11 พ.ย.52

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-11-2009 at 07:40.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    ขอบคุณจ้าพี่พลจ้า ชีวิตคนไกลบ้านห่างเมืองมา เพื่ออนาคต อยู่ไทยก็สุขสบายดี แต่กะบ่พอสิมั่งมีนำเขา จึงได้หอบลูกหอบเต้า มาตายเอาดาบหน้า ก็มีแน่ก็กำลังใจ จากพี่น้องบ้านมหาเฮานี้หล่ะจ้า มาซ่อยบบรรเทาความเหงา ความคิดฮอดบ้าน ไปได้บ้าง ขอบคุณทีมงานดีเจบ้านมหา ขอบคุณเวป์มาสเตอร์ ที่มีเวป์ดีๆๆแบบนี้ขึ้นมาให้คนต่างแดนได้พบพ้อ พูดจา กัน พอคลายเหงา ชีวิตในต่างแดน ต่อสู้คักจ้า สู้กับใจของเฮาเอง สู้กับอดทน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    แมนคือเอื้อยสาวส่าเมืองอุดรว่านั่นหล่ะ อยู่บ้านเผิ่นกะบ่คือบ้านโต ไผซิว่าจังได๋กะตาม เว้าภาษาเผินกะบ่คือภาษาเฮา เว้ามากะคิดฮอดบ้านเด้...ปาแดกกินข่อยใกล้จะเมิดแล้ว ซื่อยูนี่กะบ่แซบคืออิแมเฮ็ด ไผซิมายามกะหิ่วปาแดกมาฝากแนเด้อค่ะ บ่ยูไกลดอกยูฝรั่งเศสนั่นหละ อิๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    แม็กกี้กะได้มีโอกาสได้ไปต้อนรับพี่น้องบ้านเราที่มาจากต่างแดน
    จากที่ได้เคยสัมผัสจากชีวิตของหลายๆ คนที่ไปอยู่ต่างแดง ทั้งที่ได้คุยด้วยตัวเอง และจากการอ่านหนังสือ

บางคนได้ประสบกับชีวิตที่มีความสุข แต่บางคนก็ต้องไปผจญกับความยากลำบาก
    แม็กกี้ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับพี่น้องในต่างแดนอีกคนนะคะ

สำหรับแม็กกี้เอง การไปใช้ชีวิตในต่างแดนคงจะไม่เกิดขึ้นแน่ๆ
    เพราะมีโอกาสหลายครั้งผ่านมาแต่ต้องปฎิเสธมันไป เพราะคงทนหนาว ทนเหงาไม่ไหว

แล้วกะทนอยู่ห่างไกลจากอ้ายพลไม่ได้จ้า กริ๊บกริ๊ววววววววววววว

แต่ถ้าให้ไปเที่ยว อาทิตย์ 2 อาทิตย์ อันนี้อยากไปมากมายจ้า สิมีไผมารับไปแน ทางสวิสกะได้จ้า ติ๋ว อิอิ โบนัสปีนี้จะพอค่าเครื่องบินไป - กลับ สวิสบ่น้อ สงสัยสิได้ไปแค่ปลั๊ก นั่นแหละ ^_^
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แม็กกี้...กรี๊ดดด "แล้วกะทนอยู่ห่างไกลจากอ้ายพลไม่ได้จ้า กริ๊บกริ๊ววววววววววววว"

ผมก็ไม่ยอมให้แม็กกี้ห่างไกลไปจากผมเหมือนกันครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ กรี๊ดดดดด....น้าน ๆ ๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอบคุณหลาย ๆ สำหรับแรงในไทยแลนด์ มาแล่วกะต้องเดินหน้า สู้ ๆๆๆๆ อิแม บอก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ได้กำลังแฮงใจจากอ้ายๆเอื้อยๆ แล้วกะพี่น้องในบ้านมหาซ่ำนี่กะมีแฮงสู้ต่อไปล่ะๆบาดนี่....สู้ตายจ้าาาาา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ขอบคุณสำหรับแรงใจ และเข้าใจในชีวิตของชาวไทยในต่างแดนจ้า:heart:

ทุกคนเกิดมาไม่มีใครเพอร์เฟคหรอกค่ะ

บางคนรวยเงินรวยทอง แต่ไม่มีความสุขในชีวิตก็มีเยอะ

บางคนจนจังเลย แต่ครอบครัวก็มีความสุขเนาะ

สำหรับเมษาก่ามีทั้งสุขและทุกข์คือกันกับหลายๆคนแหล่ะจ้า

สุขคือบ่ค่อยเจ็บใข้ได้ป่วยเลยค่ะ และได้นอนใวตื่นสายจ้า อิอิ

ทุกข์คือ บ่มีแนวกินที่มักกินคืออยู่เมืองไทยจ้า

บ่ค่อยมีความเหงาดอกจ้า เพราะโทรกลับบ้านเกือบทุกมื่อ

อีกอย่างมีเวปบ้านมหา เปิดหมอลำฟังก่าหายเหงาแล่วจ้า (มักหลาย)

ดีเจ ก่ามีแต่ผู่เว่าม่วนๆ ตลกๆ ฟังไปก่าหัวเราะไปอยู่คนเดียว บ่มีเหงาเลยจ้า

ขอบคุณเวปบ้านมหาหลายๆ อยากไห่อยู่นำกันดนๆเนาะค่ะ อย่าฟ่าวหนีไปไสเด้อ

tim::1-c06:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 12-11-2009 at 03:35.

ชีวิตคนไทยในต่างแดน ก็คงเจอปัญหาคล้ายกันหล่ะค่ะ คิดถึงบ้าน เพราะเราเคยอยู่ประเทศที่กำลังพัฒนา พอไปเจอประเทศที่เข้าประกาสว่าพัฒนาแล้ว อยู่กันแบบต่างคนต่างอยู่ ไม่สุงสิงกันมากเหมือนประเทศเรา คนที่ปรับตัวง่ายก็อยู่ได้แบบสบายๆค่ะ จะอยู่ที่ใหนๆก็ทำงานลำบากเหมือนกันค่ะ แต่เมืองนอกที่ประกาศว่าพัฒนาแล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาเยอะแยะ เพราะพวกเขาก็เป็นมนุษย์เช่นเดียวกับเรา จิตใจไม่ต่างกันหรอกค่ะ แตกต่างแต่ภาษาและค่านิยม และวัฒนธรรม เจอปัญหาเยอะมากสำหรับคนไทยเรา ที่ไปเข้าเมืองตาหลิ่วแล้วไม่หลิ่วตาตาม แต่บางคนก็หลิ่วตามซะจนลืมความเป็นไทยก็มี แต่ที่น่าสงสารก็คือ คนที่ไปแบบตายเอาดาบหน้า น่าสงสารมาก อย่างที่คุณพล พระฯได้ยินมาค่ะ บางคนไปแล้วก็ตั้งความหวังไว้สูงมาก พอไปแล้วผิดหวัง ก็จะทำทุกวิถีทางเพื่อให้ได้สิ่งที่คาดหวังไว้ และที่สำคัญ ค่านิยมที่คนไทยเราตั้งไว้คือ ไปเมืองนอกได้สามีฝรั่งต้องรวย ชีวิตความเป็นอยู่ที่บ้านต้องเริดหรูกว่าใคร ไม่งั้นอายคนบ้านนั้นเฮือนนี้ นี่แหละคือปัญหาส่วนมากที่เจอคนไทย บางคนเจอสามีพอจะมีเงินบ้างก็ดีไป ดีจนเพื่อนอิจฉา บางคนเจอสามีชักหน้าไม่ถึงหลังก็ลำบากต้องดิ้นรนทำงานเพื่อให้ได้เงินส่งกลับบ้าน บางคนทำงานล้างจานและทำความสะอาด อากาสหนาวเหน็บหิมะตกก็ต้องฝ่าออกไปทำงาน แต่ถ้าเราไม่ยึดติดค่านิยมที่ว่ามา ก็อยู่แบบสบายๆค่ะ อยู่ทางโน้นก็ใช้จ่ายตามค่าเงินทางโน้น แต่พอมาเปรียบเทียบเป็นเงินไทย แพงแน่นอนค่ะ อยู่ต่างแดนค่าเงินสูง(เมือเปรียบกับเงินไทย)แต่ถ้าใช้จ่ายแบบฟุ่มเฟือยใช้จ่ายไม่เป็นก็จนค่ะ จะอยู่ที่ใหนร่ำรวยยังไงจนแค่ใหน ไม่มีใครสมบูรณ์แบบร้อยเปอร์เซ็นต์แน่นอนค่ะ ได้อย่างเสียอย่าง บางทีได้อย่างเสียหลายอย่าง ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะ ชีวิตพอเพียงเท่านั้นที่จะทำให้เราอยู่ที่ใหนก็อยู่ได้และมีความสูข ความหวังและกำลังใจเท่านั้นที่ทำให้เรายืนหยัดได้..จริงมั๊ยคะ

ก็ขอขอบคุณเวปบ้านมหาและอีกหลายๆเวปฯที่ทำให้คนไทยทั่วโลกได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสพการณ์กัน และขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้นะคะที่ส่งในไปต่างแดน และอีกหลายๆท่าน น้ำใจมีให้กันเท่านั้นค่ะที่ไม่เคยเหือดแห้งไปจากคนไทยเรา ก็ขอขอบคุณแทนเพือนๆคนไทยอีกหลายๆท่านสำหรับน้ำใจที่มอบให้แก่กัน ถึงจะอยู่ที่ใหนๆเราก็คนไทยเหมือนกัน..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 12-11-2009 at 04:42.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    มิตรภาพที่มีให้กันที่บ้านมหาฯ น่าอบอุ่นนะคะ

Tags for this Thread