หัวข้อ: นิทานพื้นบ้านอีสาน..หลวงพ่อมะเขือและหลวงพ่อไม้ไผ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นรินทร์ หนุ่มพอกะเทิน
    ณ มุมหนึ่งในเมืองหลวง

นิทานพื้นบ้านอีสาน..หลวงพ่อมะเขือและหลวงพ่อไม้ไผ่

ในหมู่บ้านแห่งหนึ่งมีวัดอยู่สองวัด วัดหนึ่งหลวงพ่อประจำอยู่ได้ชื่อว่า "มะเขือ" เพราะท่านชอบมะเขือและปลูกมะเขือไว้เต็มวัด อีกวัดหนึ่งหลวงพ่อชอบชอบหน่อไม้และต้นไผ่ ชาวบ้านจึงเรียกว่า "หลวงพ่อไม้ไผ่" อยู่มาวันหนึ่ง ชาวบ้านคนหนึ่งจะปลูกบ้านใหม่แยกออกจากแม่ยาย แกก็มีลูกสาวสวยมากคนเป็นที่หมายตาของหนุ่มๆละแวกนั้นแก็ไปขอไม้ไผ่กับหลวงพ่อ ๆโมโหด่าแหลกด้วยความขี้เหนียว ชาวบ้านคนนั้นจึงบอกว่า "หลวงพ่อ อย่าเอ็ดไปหลังจากสร้างบ้านเสร็จแล้ว ผมจะให้ไปนอนฉลองกกับลูกสาวผม" หลวงพ่อดีใจรีบตกลง

จากนั้นแกก็ไปหาหลวงพ่อมะเขือแกก็ใช้ลูกไม้แบบเก่าก็ได้มะเขือมาเลี้ยงคนสมใจ..พอตกเย็นประมาณ สองทุ่ม ก็ไปหาหลวงพ่อมะเขือก่อน ชาวบ้านคนนั้นบอกว่า " หลวงพ่อเข้าไปนอนรอในห้องก่อนประเดี๋ยว อีนางก็จะมา" หลวงพ่อดีใจและเข้าไปนอนรออยู่ในห้องซี่งมืดมิดเพราะไม่มีไฟ ต่อมาอีกสักครู่ หลวงพ่อไม้ไผ่ก็เ้ข้ามา ชาวบ้านคนนั้นก็บอกว่า "ฟ้าวๆแหน่ครับหลวงพ่ออีหล่ามันรอมาโดนแล้ว"หลวงพ่อก็รีบเข้าห้องไป ส่วนหลวงพ่อมะเขือก็เข้าใจว่าสาวมาหาก็รีบลุกมาแล้วกอดกันพัลวันจนหัวโล้นโหม่งกันจึงได้รู้ว่าไผเป็นไผ ทั้งสองคนหลวงพ่อจึงฟ้าวลงจากบ้านหายไปจากวัดนั้น ไม่เคยกลับมาวัดอีกเลย ปล่อยให้ชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่องเป็นงงอยู่ฝ่ายเดียว

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    อิอิอิอิอิ หลานนรินทร์จ๋าบะหลานป้านี้เก่งอีหลีเลยเนาะหลานรัก อ่านแล้วก็คือสิแมนเรื่องเล่ามาหือ
    ว่าแมนเป็นเรื่องอีหลีจริงๆ อิอิอิอิอิ หลวงพ่อ กะดาย โอ้ย คั่นแมนอีหลี ก็ อาบัด เบิ๊ดแหล่วเนาะหลานอิอิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    มาฟังนิทานด้วยคนเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มบ้านโคก เมืองตาลสุม
    ฟังนำแน่มักหลายนิทานก้อม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    ประกาศหาเด้อครับเด๋ววัดบ่มีพระยุเด้ 55

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    สำพอแล้วมีข่าว.....เหลืองฉาวยุเกือบสุมื้อ.........

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    อ้ายนรินทร์เอิ้นลาวกลับมาแหน่ทางบ่านบ่มีเจ้าอาวาสยุคับ 555555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ขอบคุณหลายๆ ครับผม ได้เข่ามาอ่านนิทานพื่นบ้านแล่ว กะคิดฮอด สมัยตอนเป็นเด็กน่อย ครับ

Tags for this Thread