หัวข้อ: ลาบหอยโข่ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ลาบหอยโข่ง

วันก่อนตอนเย็นวันศุกร์ ของทางอเมริกา เช้าวันเสาร์ของเมืองไทย ฟังธรรมะกับดีเจเด็กน้อย เสร็จแล้ว ดีเจเด็กน้อยพูดว่า กับข้าวมื้อเช้า ของเพิ่นเป็น ปลาร้าบอง กับผักนึ่ง พี่แจ่มใส ก็แว๊บเข้าครัวไป เอ้า ถ่ายรูป มาโพสบ้าง กลัวพี่น้องบ้านมหาลืมชื่อค่ะ
    นำเสนอ "ลาบหอยโข่ง" บางท้องถิ่นอาจจะเรียกว่า หอยปัง และบางท้องถิ่นอาจเรียกว่าก้อย

คำว่าก้อย นี่แถวบ้าน(นางรอง) จะคิดว่าเป็นอาหารที่ดิบๆ อย่างเวลาพ่อทำก้อยหอยโข่งนี้ พ่อใส่มดแดงทั้งรัง พ่อบอกว่า กรดมดแดง หรือ ฉี่มดแดงทำให้หอยสุกได้ค่ะ

นั่นเป็นมสมัยก่อน ที่ เราๆ ท่านๆ ยังกล้าที่จะกินอาหารดิบที่มาจากท้องทุ่ง ห้วยหนอง ที่ไม่มีฉี่หนู หรือสารเคมีเช่นปัจจุบันค่ะ

ลาบหอยโข่ง

หอยแช่แข็งเป็นของที่ส่งมาขายโดยชาวเวียตนามค่ะ แช่ในน้ำละลายน้ำแข็งก่อนค่ะ เป็นหอยที่สุกมาแล้วค่ะ แต่เพื่อความมั่นใจ ลวกอีกทีค่ะ

ลาบหอยโข่ง

ใส่เครื่องลาบแล้วหน้าตาออกมาเป็นงี้แหละค่ะ

ลาบหอยโข่ง
    ลองหัดกวนสาคูเป็ของหวานดูค่ะ อย่ามองเป็นเต้าส่วนเน้อ ได้แค่นี้หละสุดผีมือแล้วจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    ขอบคุณคะ พี่แจ่มใส เห็นลาบแล้วทำให้คึดถึงอดีต พรุ่งนี้จะไปลุยร้านจีนดู เผื่อมีหอยโข่งมาลาบกินบ้างจ้า คิดฮอดบ้านเด้อพี่น้อง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    หอยโข่ง นี้ก็ได้มาจากเอเชียมาร์เก็ต นั่นแหละค่ะ น้องแอน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    เป็นตาแซบแท้เอื้อยครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

ลาบหอยโข่ง

พี่นาง...เอาเบียร์จั๊กสามขวดเนาะ เดี๋ยวลาบหอยจิไม่อร่อย เนาะ...

บ่มีเวลาเข้าครัวเลยจ้าพี่แจ่มใสจ๋า...อาศัยมาหาเบิ่งๆในครัวบ้านมหาหนี่หละ...
    เบิ่งแล้ากะน้ำลายไหล กลืนลงท้องดู๋ๆ จักหน่อยกะอิ่มแล้วจ้า...5555++โอ้ยยย เว้าไป อิอิอิ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    เบิ่งรูปเเล้วอยากได้มาเเกล้มเหล้าจัจานเบิ่งเด้เอื้อย คือสิเข้ากันคัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    เป็นตาแซบแท้ครับมื้อหลังสิเฮ้ดกินยุ

เฮดกินบ่อยอยู่จ้า แต่ก็อย่างว่าเนาะหอยแช่แข็ง สดยังไงก็สู้บ้านเราบ่อได้ กะกินไปกินมากะชินเนาะแซบคือบ้านเฮาอยู่ เห็นแล่วกะอยากกิน เดี๋ยวหายเจ็บคอก่อนจะไปเอามาเฮ็ดกินอีก ไวน์แดงนำล่องเนาะแจ่มใส คนไกลบ้านหาสองซาวสามซาวยากแหม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มยโสธร
    เป็นตากินกับผักกะโดนน้อ