หัวข้อ: ผู้ชนะสิบทิศ [10 ข้อแตกต่างระหว่าง ผู้ชนะ กับ ผู้แพ้]

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่

ผู้ชนะสิบทิศ [10 ข้อแตกต่างระหว่าง ผู้ชนะ กับ ผู้แพ้]

ผู้ชนะสิบทิศ

10 ข้อแตกต่างระหว่าง ผู้ชนะ กับ ผู้แพ้

1. ยอมรับผิด

ผู้ชนะ :
    เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาด จะพูดว่า “ฉันทำผิดเอง”

ผู้แพ้ :
    เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาด จะพูดว่า “ไม่ใช่ความผิดของฉัน”

2. วางแผนเป็น

ผู้ชนะ :
    จะทำงานหนักกว่าปกติ และมีเวลามากกว่าผู้แพ้

ผู้แพ้ :
    จะทำงานแบบยุ่งทั้งวัน โดยไม่คิดว่างานไหน ควรทำก่อนทำหลัง

3. สู้และแก้ปัญหา

ผู้ชนะ :
    จะเผชิญหน้ากับปัญหาและลงมือแก้ไขปัญหานั้น

ผู้แพ้ :
    จะทำในทางตรงกันข้าม คือหลีกเลี่ยงปัญหา

4. มีผลงาน

ผู้ชนะ :
    จะลงมือทำงานให้ปรากฏผลงานขึ้น

ผู้แพ้ :
    จะให้แต่คำสัญญา คือมีแต่ลมปากแต่ไม่ลงมือ

5. รู้จักถ่อมตัว

ผู้ชนะ :
    จะพูดว่า “ฉันทำได้ดี แต่ยังไม่ดีเท่ากับที่ต้องการ”

ผู้แพ้ :
    จะพูดว่า “ยังมีคนอื่นอีกหลายคน ที่มีผลงานแย่กว่าตัวเรา”

6. รับฟัง

ผู้ชนะ :
    จะตั้งใจฟังแล้วทำความเข้าใจ และสามารถตอบสนองได้

ผู้แพ้ :
    จะรออย่างเดียวโดยไม่ฟัง ไม่ทำความเข้าใจสิ่งที่คนอื่นพูด รอจนกว่าจะถึงคิวของตัวเองที่จะได้พูด

7. ยอมรับคนอื่น

ผู้ชนะ :
    จะยอมรับนับถือคนที่มีความสามารถเหนือกว่า และจะเรียนรู้จากคนเหล่านั้น

ผู้แพ้ :
    จะทำในทางตรงกันข้าม และจะพยายามหาข้อผิดพลาดของคนที่เหนือกว่าตนเอง

8. มีความรับผิดชอบ

ผู้ชนะ :
    จะมีความรับผิดชอบ ไม่เพียงแต่งานที่ได้รับมอบหมาย แต่จะช่วยคิดให้องค์กรประสบความสำเร็จ (ไม่ใช่ก้าวก่าย)

ผู้แพ้ :
    จะไม่กล้าที่จะช่วยเหลือคนอื่น และมักจะพูดว่า
    “ฉันไม่ว่างกำลังทำงานของฉันอยู่”

9. มีวิธีและวินัยทำงาน

ผู้ชนะ :
    ต้องมีวิธีที่จะทำให้ดีขึ้นได้เสมอ

ผู้แพ้ :
    จะพูดว่า“นี่คือหนทางเดียวที่ทำได้”

10. เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่

ผู้ชนะ :
    จะแบ่งปันบทความนี้ไปยังเพื่อนของเขา

ผู้แพ้ :
    จะเก็บบทความนี้เอาไว้ เพราะว่าเขาไม่มีเวลาที่จะแบ่งปันไปให้คนอื่น

บทความจาก Geozigzag.com

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ คารวะท่านไต้ซือ ตามที่ท่านว่ามา ถูกต้องทุกอย่างครับ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    อิอิอิอิผู้ ที่แพ้ ก็จะ พูดกวนๆ ว่า แพ้เป็นพระ ชนะเป็นมาร
    แทนที่จะยอมรับว่าตัวเองแพ้ อิอิอิอิอิ ยังมาหาว่าตัวเอง
    เป็นพระอีก เนาะจ้า อิอิอิอิเว้าเหล่นดอกจ้า

ฉันคือผู้แพ้เนื่องจากสิ่งที่ฉันทำเขาบอกว่าไม่ได้เรื่องสักอย่างเลยนะ