หัวข้อ: “ หนึ่ง 1 ในใจ ” ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ “ หนึ่ง 1 ในใจ ” ...

...ในชีวิตคนเราถ้าเราสังเกตในแต่ละวันแต่ละเหตุการณ์ จะมีตัวเลขมาเกี่ยวข้องไม่มากก็น้อย หรือไม่ก็อาจจะได้ยินสำเนียงที่เป็นเลขให้เราได้ยิน ไม่ว่าจะเป็น ศูนย์ หนึ่ง สอง ... ตอนแรกผมก็ไม่คิดอะไรหรอก คือไม่ค่อยได้สังเกตหรือไม่ได้สำรวจอะไรรอบตัวเองมากนัก จนได้อ่านเนื้อหาของสมาชิกบ้านมหานำเสนอเกี่ยวกับ ตัวเลข บ้าง การสอนคณิตศาสตร์ บ้าง หรือแม้แต่ทำนายทางโหราศาสตร์ จึงกลับไปสำรวจสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวเอง หรือเหตุการณ์ที่ผ่านมาแล้ว หรือแม้สิ่งที่กำลังเห็นอยู่ในปัจจุบัน...เกี่ยวข้องตัวเลขใด หรือพยางค์ใด ในส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวเลขที่เป็นมงคลหรือถูกโฉลกกับตัวเรา... สิ่งที่ผมพบคือ... บัตรประจำตัวประชาชน ลงท้ายด้วย 1 เบอร์โทรศัพท์ที่ผมให้พนักงานเลือกให้ก็ ลงท้ายด้วย 1 บัตรข้าราชการ ก็ยังเป็นทับ 51... เมื่อย้อนไปสมัยเป็นนักเรียน เป็นปีแรกและรุ่นแรกที่เปิดมัธยมปลาย มีสองห้องผมก็บังเอิญได้เรียนห้องที่ 1 ทั้งที่มาสมัครหลังจากเพื่อนๆ เรียนไปแล้วหนึ่งเดือน ท่านผู้อ่านบางคนอาจจะเดาหรือคิดล่วงหน้าว่าผมต้องสอบได้ที่ 1 ผิด...ครับ ลำดับไม่เคยติดฝุ่น จะมีแต่ผลการเรียนที่ไม่เคยน้อยหน้าเพื่อนคือ 0 กับ 1 แค่นี้ แต่ 1 จะได้มากหน่อย มีวิชาหนึ่งต้องได้เกรด 4 แน่นอน คือวิชาแบดมินตัน เพราะมั่นใจมาก แต่เพราะดวงถูกกับเลขหนึ่ง ต้องทำรายงานส่งด้วย ก็ฝากอาจารย์ ภาษาไทยอาจารย์แมว ขออนุญาตที่เอ่ยนาม อาจารย์ท่านนี้จะบอกผมว่าแววตาเธอมีรอยยิ้ม... วกกลับมาที่เดิม พอประกาศผลสอบ กลายเป็นว่า วิชาแบด ผมติด “รอ” เพราะไม่ได้ส่งรายงาน มาดูรายงานก็ซุกอยู่ในโต๊ะอาจารย์แมวเหมือนเดิม ....ขอเปลี่ยนคำว่าซุก เป็นเก็บ... แก้คะแนน จาก “รอ” ก็มีสิทธิ์ได้แค่เกรด 1 อะไรจะขนาดนั้น มีวิชาเดียวนี่แหละที่ผมหวัง ส่วนวิชาอื่นๆ ชีวะ เคมี ฟิสิกส์ ฯลฯ เกรดออกมา เป็นสัญญาณ ดิจิตอลหมด 1010101.... เพื่อไม่ให้เปลืองเนื้อที่บ้านมหาเกินไป ผมจะรวบรัดเลย... พออายุ 21 ปี มาเป็นทหารช่างที่ ช.พัน.201 ที่โคราช เป็นพลฯ ปี 1 ก็คือหนึ่งปี ก็ได้รู้จักคนชื่อหนึ่งที่ไปตามหาถึงอุบลแต่ก็ไม่เจอ ก็เลยอกหักจากคุณหนึ่ง ...และสอบเข้าเรียนนักเรียนนายสิบเหล่าช่างได้ มีเพื่อนร่วมรุ่น 250 คน ผมได้หมายเลข 231 เพื่อนๆ จะรู้จักผมดี เพราะปล่อยพัก 10 วันผมขาดเพิ่มอีก ก็เลยเป็นคนทำผิดคนที่ 1 ของรุ่น แต่ก็อย่างว่าทีหลังดังกว่า เพื่อนที่ทำผิดทีหลังผมก็ดังไป ผมถูกลดระดับกลับโคราช ...เพื่อนก็ไป ปักษ์ใต้กัน... เป็นนายสิบอยู่โคราช เรียน มสธ. กะว่าเอาเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง แต่ก็สอบตกวิชาหนึ่งอ่านไม่ทัน ก็เลยหมดสิทธิ์ ...อยู่หน่วยเดิมผมรู้จักเจ้านายท่านหนึ่งแบบสนิทกับท่าน เพราะผมชอบขัดใจท่าน เช่นท่านให้ขับรถให้ ผมจะเรียนท่านว่า ถ้ารถผู้การผมไม่ขับ ถ้ารถผม ผมพาไป
    ผมมีเหตุผลคือรถเจ้านายเราไม่ได้ขับทุกวัน ไม่คุ้นมือเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ ท่านก็เข้าใจ...เดือนตุลาคมที่ผ่านมาท่านไปรับตำแหน่งนายพลที่จังหวัดร้อยเอ็ด (101).... ปี 51 ผมไปสอบเลื่อนฐานะ แข่งขันกันทั่วประเทศ คือทหารบกด้วยกันที่มีคุณวุฒิปริญญา สอบที่ ยศ.ทบ. ตำแหน่งที่สอบ มี 2 ตำแหน่ง คนสอบ 80 , 90 คน ผลการสอบปรากฏว่าน้องๆ ชิงที่ 2,3,4,5 รวมอะไหล่ ผมจึงจำต้องรับ ที่ 1 ... ผมนี่จะเกี่ยวพันกับเลขหนึ่งจริงๆ ... แต่ที่ขาดอย่างหนึ่ง...คือ
    “หนึ่ง 1 ในใจ”...ไม่ทราบว่าเจ้าคนดีที่สังกัด 101... จะแบ่งเสี้ยวใจ กับคำว่า “หนึ่ง 1 ในใจ”... พอได้ไหม?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 20-11-2009 at 20:11. เหตุผล: พิมพ์ตก
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม