หัวข้อ: แกงบอนสูตรของพ่อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

แกงบอนสูตรของพ่อ

ส่วนประกอบ
    1.บอน (เขียนว่า Bac เป็น product of USA) พี่แจ่มใสก็เอ้ามันต้องใช่บอนบ้านเรา
    2.เห็ดเผาะกระป๋อง
    3.ปลาแห้ง (สูตรเดิมของ พ่อ ใช้ อึ่งย่าง หรือ ปลาร้าอึ่ง เคยกินกันไหมค่ะ ปลาร้าอึ่ง สุดยอดของแซบ ที่ไม่ควรพลาด)
    4.พริกแกง (พริกแห้ง ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด กระเทียม ถ้ามีกะปิก็ใส่ได้ค่ะ เพิ่มความอร่อย ไม่มีก็ไมเป็นปัญหา)
    5.ใบมะขามอ่อน

ต้มบอน รินน้ำทิ้งยางคันไปหนึ่งน้ำ ใส่ใบมะขามอ่อนต้มต่อจนเปื่อย พ่อบอกว่าใส่ใบมะขามแก้บอนคัน ใครที่กินบอนแล้วปากคัน ก็ไม่เป็นปัญหา

ผัดพริกแกง กับกะทิ นิดหน่อย พอหอม แกงบอนสูตรพ่อไม่ใช้หัวกะทิเลยค่ะ หรือถ้าจะแกงแบบป่าๆ ก็ไม่ใส่กะทิเลยค่ะ

ใส่เห็ดเผาะ ตามด้วยปลาแห้ง หรือปลาเค็มหัวดัด แบบบ้านเรา มีปลาร้าอึ่ง หรือ อึ่งย่าง ยิ่งเจ๋ง
    รอแป๊บหนึ่ง จากนั้น ก็ปรุงรส ด้วย น้ำปลา ผงชูรส ตามอัธยาศัยค่ะ

ใส่บอนที่ต้มใว้จนเปื่อย คนให้เข้ากัน ทิ้งใว้ให้เดือดอีกสักครั้ง ใส่ใบมะกรูดฉีก ลงไปหน่อย

เสร็จแล้วค่ะ ตักข้าวมาเล้ย ปรับประกันความอร่อยค่ะ
    แกงบอนหากินยากมากๆ กินแล้วก็คิดถึงพ่อค่ะ ไกล้วันพ่อแล้วก็ยิ่งคิดถึงมากขึ้น ทำกับข้าวได้ก็เพราะพ่อค่ะ รักพ่อที่ซู๊ด ขอบคุณค่ะพ่อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 22-11-2009 at 08:54.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    ขอจั๊กถ่วนแนครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เป็นตาแซบคัก แต่ว่าเมนูออกแนวฝรั่งไปนิด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ป๊าดดดดเเกงบอลเห็ดเพาะกะมีบาดนี้ทางนี้บ้อทันพ้อยุครับ อิอิลองชิมก่อนเด้อครับเเซบๆๆ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สูตรโคราชแกงใส่ปลาแห้ง ใส่ใบบักขามอ่อน แซบบบบ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    น่ากินเนาะจ้า แกงบอนนิแมะเเชบคักจ้า อยู่บ้านจะแกงกินบ่อย ชอบจ้า หาได้ง่ายนำจ้าบอน ขอบคุณสำหรับของน่ากินจ้า

น่ากินจ้า แต่แอนอยากกินแกงเห็ดเผาะเนาะจ้า เวลาแกงมาใหม่ๆร้อนเนาะ กินเจอเห็ดอมน้ำกัดดังกร้วบ น้ำร้อนแตกในปาก ปากพองหลายวันเลยจ้า พี่แจ่มใสทำน่ากินแท้จ้า

อยากนำเด๊ กลับบ้านเทือได๋แม่ แกงให่กินประจำ แกงเอง คันทุกเทือ

ตะแซบแท้จ้าพี่แจ่มใส ขอชิมนำแนะจ้า
    คิดฮอดบ้านจังจ้า เฒ่าแม่แกงให้กินบ่อยๆแต่ก่อน
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน