หัวข้อ: คุกกี้ชอคโคแลตชิฟแบบนุ่มๆจ้า

พบปะพูดคุย คุกกี้ชอคโคแลตชิฟแบบนุ่มๆจ้า

คุกกี้ชอคโคแลตชิฟแบบนุ่มๆจ้า
    Chewy Chocolate Chips CooKies

สูตรจ้า(สูตรเดิมคุณPuPpaDoOwaBแห่งพันทิปจ้า ขอบคุณมากๆค่ะ)

เนยจืดนุ่มแล้ว 1/2 ถ้วยตวง
    น้ำตาลทรายแดง 1 ถ้วยตวง
    น้ำตาลทรายขาว 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำเชื่อมข้าวโพด (Corn Syrup) 1 ช้อนโต๊ะ
    ไข่ 1 ฟอง
    กลิ่นวานิลลา 2 ช้อนชา (ใส่ช้อนเดียวค่ะบ่มักกลิ่นเท่าไหร่)
    แป้งอเนกประสงค์ 2 ถ้วยตวง
    ผงฟู 1/2 ช้อนชา
    เบคกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา
    เกลือป่น 1/2 ช้อนชา
    ชอคโกแลตชิพส์ Semi sweet 1 ถ้วยตวง

วิธีทำ

ตีเนยกับน้ำตาลทั้ง 2 ชนิดให้ขึ้นฟูค่ะ ใช้เวลาประมาณ 1-2 นาที
    เติมน้ำเชื่อมข้าวโพดลงไป แล้วก็ค่อยๆทยอยใส่ไข่ไก่และวานิลลาลงไปค่ะ ตีต่ออีกประมาณ 2-3นาที

ระหว่างนั้นก็เอาของแห้งทุกอย่างมาร่อนรวมกันไว้
    พอส่วนผสมที่ตีไว้เข้ากันดี แบ่งใส่แป้งเป็น 3 ครั้ง ผสมให้เข้ากันอย่างเบามือ

แล้วก็จัดการใส่ชอคโกแลตชิฟลงไป แล้วก็ผสมให้เข้ากันค่ะ

เอาที่ตักไอติมตักคุกกี้โดว์มาใส่ในถาด ให้ห่างกันซักก้อนละ 3 เซ็นต์
    แล้วก็เอาเข้าตู้เย็นซัก 15 นาที

อบที่อุณหภูมิ 170 C นะคะ ประมาณ 15-20 นาที ถ้าสุกแล้วสังเกตจากก้นคุกกี้จะเป็นสีน้ำตาลและคงตัวค่ะ เนื้อมันจะนุ่มๆเหนียวๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 22-11-2009 at 19:44. เหตุผล: แก้คำผิดค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    น่ากินจังเลยจ้า กินกะกาแฟเนาะจ้า ดื่มกาแฟกินกะคุ้กกี้ อืม อร่อยจ้า

ขอชิ้นหนึ่งจ้า กำลังกินกาแฟอยู่พอดี....

ขอบคุณหลายๆที่มาชิมนำกันจ้า

เห็นเจ้าของสูตรเพิ่นบอกว่าเป็นคุกกี้ 250 เหรียญพะนะ
    กะเลยลองเฮ็ดเบิ่งจ้า อิอิอิ