หัวข้อ: สร้อยทอง 7 ห่วง ของนิตยา

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

สร้อยทอง 7 ห่วง ของนิตยา

ปัญหามีอยู่ว่า

น้องชายของนิตยา ติดเงินค่าซื้อคอมพิวเตอร์
    แต่เนื่องจากสภาวะทางเศรษฐกิจตกต่ำ ทำให้ติดค้าง
    ค่าชื้อ อยู่ 7 เดือน จึงมาขอความช่วยเหลือจากนิตยา

แต่นิตยาไม่มีเงินสด มีสร้อยทองที่มีห่วงทองอยู่ 7 ห่วง
    คิดว่ามีมูลค่าเท่ากับค่าซื้อคอมพิวเตอร์ที่ค้างพอดี 7 ดือน
    จึงได้ไปตกลงกับบริษัทที่น้องชายเป็นหนี้อยู่ ตกลงกันได้
    โดยนิตยาเสนอจ่ายค่าเช่าซื้อเป็นห่วงทองจากสร้อย
    เดือนละ 1 ห่วง บริษัทตกลง

แต่มีข้อแม้ว่า

นิตยาจะต้องแกะห่วงทองจากสร้อยที่มี 7 ห่วง ออกจากกันได้เพียง 1 ห่วง
    ห่วงที่เท่าใดก็ได้ เท่านั้น แต่ต้องจ่ายให้ครบ 7 ห่วง ภายใน 7 เดือนโดย
    นำห่วงทองไปใส่ที่ตู้เซฟของบริษัท ตามที่กำหนด ดังนี้

การตรวจสอบตู้เซฟ เป็นดังนี้

เดือนที่หนึ่ง ต้องมี 1 ห่วง
    เดือนที่สอง ต้องมี 2 ห่วง
    เดือนที่สาม ต้องมี 3 ห่วง
    เดือนที่สี่....ต้องมี 4 ห่วง
    เดือนที่ห้า..ต้องมี 5 ห่วง
    เดือนที่หก..ต้องมี 6 ห่วง
    เดือนที่เจ็ด.ต้องมี 7 ห่วง

ถ้าท่านเป็นนิตยา จะช่วยนิตยาได้อย่างไรคะ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 26-11-2009 at 06:32.

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ภูเบตร์
    อ่านแค่3 - 4 รอบ

รอยหยักที่สมองก็ยังไม่ขึ้น.....

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แกะเดือนละห่วง ๆ ไหนก็ได้ เอาไปเก็บในตู้เซฟ โดยแกะออกเดือนละ 1 ห่วง ผลที่ได้ดังนี้
    เดือนที่หนึ่ง ต้องมี 1 ห่วง
    เดือนที่สอง ต้องมี 2 ห่วง
    เดือนที่สาม ต้องมี 3 ห่วง
    เดือนที่สี่....ต้องมี 4 ห่วง
    เดือนที่ห้า..ต้องมี 5 ห่วง
    เดือนที่หก..ต้องมี 6 ห่วง
    เดือนที่เจ็ด.ต้องมี 7 ห่วง

ครบ 7 ห่วง ก็เอาไปใช้หนี้ที่ค้างอยู่ 7 เดือน ....จบ

คำถามนี้กำลังสอนให้พวกเรารู้ว่า อย่าเป็นคนคิดมากครับ อะไรก็ได้ทำ ๆ ไปก่อน อะไรก็ได้ตอบ ๆ ไปก่อน
    อย่างน้อย ๆ เรายังมีคำตอบส่งคุณครู เผื่อจะได้คะแนนสงสารจากคุณครูเล็กบ้าง ดีกว่าไม่ตอบซะเลย
    แล้วส่งกระดาษเปล่า จริงมั้ยครับครูเล็กครับ อิอิ ฮ่า ๆ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-11-2009 at 09:12.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    จะเลือกจากซ้ายไปขวา หรือจากขวาไปซ้าย ตามลำดับ ก็ได้ เพื่อให้ทรงไว้ซึ่งความเป็นสายสร้อยและจะทำให้เจ้าของได้มีเวลาชื่นชมอีกหลายเดือนและหาวิธีอื่นในช่วงเวลาที่เหลือได้...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

บล็อก
    197
    เดี๋ยวตอนเย็นกลับบ้านแล้วจะเฉลยจ้า

ตอนนี้โรงเรียนประเมินมาตรฐานอยู่
    แต่แอบเล่นเน็ตจั๊กคราวจ้า พอไม่ให้ลงแดงตายแหมะ

ไม่ใช่อย่างที่เข้าใจนะคะ

สร้อย 7 ห่วง

ตัดห่วงที่ 3 ออก เป็นอิสระ

ที่เหลือ คือ

1...ห่วงที่ 1 และ ที่ 2 ติดกัน
    2...ห่วงที่ 3 อิสระ
    3...ห่วงที่ 4 -5 - 6 -7 ติดกัน

คิดแบบ มีแพะ เสือ มะเขือ พายเรือข้างคลองจ้า

ลองคิดใหม่นะคะ ขอบคุณมากนะคะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ห่วงตัวเอง ห่วงพ่อ ห่วงแม่ ห่วงพี่ ห่วงน้อง ห่วงลูก ห่วงหลาน .....พะนะ เจ็ดห่วงคือกันจ้า ปรึกน่ะจ้าตอบบ่ได้.....

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ konudorn
    เป็นการคิดแก้ปัญหาครับ
    วิธีนี่ไม่รู้จะถูกหรือเปล่านะkhonsurin จเฉลยเหมือน konudorn หรือเปล่า
    ถ้าเราแกะห่วงที่3ออกแบ่งออกเป็น 3 ชุด ชุดที่ 1 ห่วงที่ 1และ 2 ติดกัน ชุดที่ 2 ห่วงที่ 3 ชุดที่ 3 ห่วงที่ 4 5 6 7 ติดกัน

เดือนที่ 1 เอาห่วงที่ 3 ไปให้บริษัทคอม
    เดือนที่ 2 เอาห่วงที่ 1และ2 ไปให้บริษัทคอม ได้ห่วงที่ 3 เป็นห่วงทอนกลับมา
    เดือนที่ 3 เอาห่วงที่ 3 ไปให้บริษัทคอม
    เดือนที่4 เอาห่วงที่ 4 5 6 7(ที่ติดกัน)ไปให้บริษัทคอม ได้ห่วงที่ 1 2 และ3 ทอนกลับมา
    เดือนที่ 5 เอาห่วงที่ 3 ไปให้บริษัทคอม
    เดือนที่ 6 เอาห่วงที่ 1 2 (ที่ติดกัน)ไปให้บริษัทคอม ได้ห่วงที่ 3ทอนกลับมา
    เดือนที่ 7 เดือนสุดท้าย เอาห่วงที่ 3 ไปให้ และกะจบกันเสียที คิดซำนี่ บ่ฮู้ว่าสิถือกบ่ ถ้าจังได๋กะอธิบายมาแหน่เด้อkhonsurin konudorn ถ่าเฉลยยุ อิอิ

บล็อก
    197
    จนลืมไปเลยค่ะ

สรุปว่า อ้ายเก่งมากค่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ

จนเล็กลืมไปเลยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ konudorn
    คุณครูครับ ขอรางวัลนำแหน่ อิอิ บ้านของเล็กอยู่ใกล้บ้านม่วงมูลบ่ อ้ายมีหมู่ยุผุหนึ่ง ด่นแล้วหล่ะสมัยเรียน ทปว.นำกัน

Tags for this Thread