หัวข้อ: วิธีการเปิด Windows Messenger ไม่ให้แอบ Online เมื่อเราต่อ Internet

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

วิธีการเปิด Windows Messenger ไม่ให้แอบ Online เมื่อเราต่อ Internet

วิธีการเปิด Windows Messenger ไม่ให้แอบ Online เมื่อเราต่อ Internet

มีหลายครั้งที่คุณต่อ Internet แล้ว โปรแกรม Windows Messenger ที่ฝังตัวอยู่ใน WindowsXP Professional ของคุณ มันแอบ Online MSN ของคุณ เอง โดยที่ไม่ได้ตั้งใจ (คือ มันจะทำให้คนอื่นเห็นว่า MSN ของเรา Online อยู่) ทั้งๆ ที่เรา Set ไม่ให้มันทำการเป็น Background แล้ว แต่ก็ไม่หาย เลยอยากหาวิธีแก้ไข

สำหรับกรณีนี้ จะเกิดขึ้นเฉพาะผู้ใช้ Windows XP Professional นะค่ะ หมายถึงว่า ในเครื่องของคุณที่ติดตั้ง WindowsXP Professional นั้นมีทั้ง MSN Messenger (ที่คุณหามาลงเอง) และ Windows Messenger (ที่ติดมากับ WindowsXP) แต่มีอยู่หลายครั้งที่ คุณไม่ได้สั่งเปิด MSN Messenger ให้มัน Online เอาไว้ แต่ Windows Messenger มันกลับแอบ Online ให้คุณเอง ทั้งๆ ที่กำหนด ไม่ให้มันทำงาน (คือทั้งๆ ที่ยกเลิก Run this program when Windows starts และ Allow this program to run in the background แล้วก็ไม่หาย) วันนี้ เรามาดูวิธีการที่ถุกต้องกันว่า จะปิด ไม่ให้ Windows Messenger มันแอบทำงานไปเลยกันว่า มีวิธีการอย่างไร

1. เริ่มต้นไปที่ Start -> Run แล้วพิมพ์ว่า gpedit.msc แล้วกด OK ดังรูปค่ะ

2. จากนั้นให้คุณเข้าไปที่ Computer Configuration -> Administrative Templates -> Windows Components -> Windows Messenger ดังรูปด้านล่างนี้นะค่ะ

3. จากนั้นให้ดับเบิลคลิกที่ คำว่า Do not allow Windows Messenger to run แล้วเลือกเป็น Enabled แล้วกด OK ดังรูปด้านล่างนี้ ก็เป็นอันว่าเรียบร้อยค่ะ

4. เพียงเท่านี้ Windows Messenger ก็ไม่แอบทำงานกวนใจคุณแล้ว

ขอบคุณข้อมูลจาก kanid.com

อิสระ เสรี เสมอภาค

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ดีแฮงจ้าที่มาบอก ป้าแดงใช้วิสต้า(โฮม)มันกะหลอนเปิดคือกันจ้า ป้าต้องคอยเช็คมันเรื่อยๆจ้า บาดนี้ละมันสิบ่อแอบเปิดอีก อิอิ ขอบคุณคนสุรินทร์มากๆจ้า ออคุณเนียงละออ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮิมโขง
    ขอบคุณครับเปนความรู้ไหม่ครับขอบคุณมาก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ภูเบตร์
    ขอบคุณครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ขอบคุณมากๆนะค่ะ กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยทีเดียว..ขอบคุณค่ะtim:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำมาให้ทราบกัน

ถ่าน้องเล็กบ่เอามาโพสให้อ่าน ปานนี้คือสิแก้บ่ได้ดอก เปิดคอมยามได๋เข้าเน็ทยามได๋มันสิออนตลอดเลย คอมโตนี้ใช้งานเทิ่งกะกลางคืน-กะกลางเว็น มื้อเช้า10โมงกั่วๆ กะลังนอนแซบๆ หมู่โทรมาถามว่าเข้ากะได๋ เอ็มคือออนยุพะนะ เด็กน้อยที่เป็นคนคีย์งานอยู่โรงงานเขาใช้คอมเปิดเข้าเน็ท บ่ได้น้องเล็กคือสิออน24ชม.เลยหละ ให้น้องเล็กครับ ปิดได้แล้วบ่านนี้
    :heart: คันเจ้าได้ขึ่ช้างกั้งห่มเป็นพระยา อย่าสุลืมชาวนาผู่ขี่ค.ว.ยคอนกล้า :heart: