หัวข้อ: อานิสงส์ของการปฏิบัติธรรม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่

อานิสงส์ของการปฏิบัติธรรม

อานิสงส์ของการปฏิบัติธรรม

๑. มีวินัยในตัวเอง 3 ประการคือ

๑ รู้จักระวังตัว
    ๒ รู้จักควบคุมตัวได้
    ๓ รู้จักเชื่อฟังผู้ใหญ่ ถ้าเป็นเด็กจะไม่เถียงผู้ใหญ่

๒. มีกิจนิสัย ๔ ประการ

๑ ขยันไม่จับจด รักงาน สู้งาน
    ๒ ประหยัด รู้จักใช้ชีวิตและทรัพย์สินอย่างถูกต้องและคุ้มค่า
    ๓ พัฒนา รู้จักพัฒนาตัวเอง และอาชีพให้ดีขึ้น
    ๔ สามัคคี รักครอบครัว รักหมู่คณะ และรักประเทศชาติ

๓. มีลักษณะนิสัย ๔ ประการ

๑ มีสัมมาคารวะ
    ๒ อุตสาหะพยายาม
    ๓ ปฏิบัติตามระเบียบวินัย
    ๔ รู้จักเด็ก รู้จักผู้ใหญ่ วางตัวได้เหมาะสม

๔. มีความรู้คู่กับคุณธรรมเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิต ๔ ประการได้

๑ รู้จักคิด
    ๒ รู้จักปรับตัว
    ๓ รู้จักแก้ปัญหา
    ๔ มีทักษะในการทำงานและค่านิยมที่ดีงามในอนาคต เจ้านายทิ้งลูกน้องไม่ได้ ลูกน้องทิ้งเจ้านายไม่ได้ เข้าหลักที่ว่า ผู้ใหญ่ดึง ผู้น้อยดัน คนเสมอกันจะได้อุปถัมภ์ค้ำจุนต่อไป

๕. อานิสงส์ในการเดินจงกรม

๑. อดทนต่อการเดินทางไกล
    ๒. อดทนต่อความเพียร
    ๓. มีอาพาธน้อย
    ๔. ย่อยอาหารได้ดี
    ๕. สมาธิที่ได้ขณะเดินตั้งอยู่ได้นาน (ในปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย เล่ม ๓๒)

จากหนังสือกฎแห่งกรรมเล่มที่ ๗ ภาคธรรมบรรยาย-ธรรมปฏิบัติ เรื่อง คติกรรมฐาน โดย พระธรรมสิงหบุราจารย์
    http://www.jarun.org/v6/th/lrule07p0601.html

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    สาธุ สาธุ สาธุครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับสาระดีๆ ที่มอบให้แก่กันจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นา ดอกจาน
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้าสาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    บุญบ่หลายสายบ่ยาว เดินจงกลมนำเพิ่นบ่ได่ เดินยามได๋วินยามนั่นผู่ข่า ได่แต่ภาวนา ธุจ้าสาธุนำเพิ่นจ้า!!

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ขอบคุณครับที่นำความรู้มาแบ่งปัน คุณนา ดอกจาน ถ้าเดินจงกรมบ่อได้กะให้มานำจับ พุทโธ กับหนุ่มน้อยเด้อครับ แหล่นจับมานี้เกือบเดือนแล้วกะยังจับบ่ออยู่จักเทื่อ ทั้งๆที่อยู่แค่ปลายจมูก กะจับบ่ออยู่
    จะแหม่นเผิ่นหนีไวพาโล เดี๋ยวนี้กะจับอยู่ จักหน่อยกะหนีไปอีก โอ้ย จังแหม่นคักหลาย มาๆ มาซ่อย
    จับ พุทโธ แหน่ ไผๆกะจับได้ แต่กะบ่ออยู่ดนครับ หายใจเข้า(พุท) หายใจออก(โธ) ถ่อนี้หละครับ
    บ่อมีหยังหลาย แต่จับให้อยู่ตลอดเวลากะแล้วกัน รับรองระดับอนุบาลนี้บ่อมีทางอยู่ดนครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอบคุณจ้า สำหรับสาระ คำสอน ข้อคิดดีดีค่ะ