หัวข้อ: เพราะความผูกพัน...จึงเสียใจมาก

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

เพราะความผูกพัน...จึงเสียใจมาก

เช้าวันนี้ตื่นขึ้นมาก็พบว่าเจ้าสื่...หมาไทยสีน้ำตาลคอขาวหางดาบที่อยู่ด้วยกันมาเป็นเวลาร่วม 10 ปีได้จากไปแล้ว.....
    ย้อนไปในหน้าฝนหนึ่งปี 2540....ช่วงนั้นที่บ้านเราเลี้ยงหมาไว้ 2 ตัว ชื่อเจ้าโขง กับเจ้าขาล เจ้าโขงกับเจ้าขาลเป็นหมาไทยธรรมดาหลังอานได้มาจากจังหวัดยโสธรตัวผู้ทั้งคู่ บ้านเราไม่กว้างเราเลี้ยงหมา 2 ตัวก็พอดี ......มีอยู่คืนหนึ่งฝนตกหนักมากมีหมาแม่ลูกอ่อนหลบฝนเข้ามาในบ้านเรา จริง ๆ คงวิ่งหลบมาหลายบ้านแล้วแต่คงโดนไล่ออกมาเพราะได้ยินเสียงโหวกเวก...คงเป็นเพราะมันท้องแก่จวนคลอดหลายบ้านก็ไม่อยากรับไว้ อีกอย่างมันเป็นหมาจรจัดด้วย....เราได้ยินเสียงก็ออกไปดูเห็นมันทำหน้าเศร้าตาเศร้า....ชวนให้รารู้สึกสงสารเห็นใจหมาท้องแก่ตรงหน้ามากเลย..เราจึงยอมให้เข้ามาหลบฝนตรงข้างเรือนกล้วยไม้ภายในบ้าน...ตกตอนเช้ามันก็ยังไม่ไปไหน..คงเป็นเพราะไปไม่ไหวเราเอาข้าวให้มันก็เรียกมันว่า เจ้าการะเกด...คุยกับมันว่านี่ตกลงจะคลอดที่นี่เลยเหรอ เอายังงี้ถ้าจะคลอดก็ได้นะ...แต่มีข้อแม้ถ้าเจ้าคลอดลูกเป็นตัวผู้ทั้งหมดจะเลี้ยงให้เอง..ไม่อย่างนั้นรับรองเอาไปปล่อยวัดหมดแน่...เจ้าการะเกดมันก็มองตาละห้อย...ไม่รู้มันรู้เรื่องไหม...
    ตกตอนเย็นเรากลับมาจากที่ทำงาน...ได้ยินเสียงลูกหมาน้อยร้อง ไปดูใกล้ ๆ .ไปยกก้นมันดูทีละตัว ตัวที่1 ตัวผู้ ตัวที่ 2 ตัวผู้ ตัวที่ 3 ตัวผู้ ตัวที่ 4 ตัวผู้ ตัวที่ 5 และสุดท้าย ตัวที่ 6 ตัวผู้...โอ้โฮ แค่ค่ำคืนเดียว เรามีลูกหมาเพิ่ม จาก 2 บวก 6 รวมเจ้าการะเกด เป็น 9 ตัว...ทำไงได้ก็ พูดว่าจะเลี้ยงก็ต้องเลี้ยง ตั้งแต่นั่น เราก็มีลูกหมาน้อยน่ารักสายพันธุ์ไทย พันธุ์ทาง ซึ่งเราเรียกว่า 1 2 3 4 5 และ 6 เต็มบ้าน อยากบอกว่าบรรดาเด็ก ๆ ระแวกบ้านพากันตื่นเต้นกันใหญ่...สำหรับเราก็งานใหญ่เหมือนกัน..หุงข้าววันละ 2 หม้อ
    ความรัก ความผูกพัน สำหรับเรากับเจ้าหมาที่ดุ ที่สุดในคอกนี้มีมากมาย ใช่แล้ว เจ้า 4 หมาสีน้ำตาลคอขาว หล่อ ที่สุด ขนนุ่มที่สุด ฉลาดที่สุดและดุที่สุด ไม่ไว้ใจใครทั้งนั้น ไม่เอาใครทั้งนั้นยกเว้นเรา เฝ้าบ้านอย่างแข็งขัน วิ่งคอยรับคอยส่งเราตลอด ถ้ารู้ว่าเราจะกอดจะต้องสลัดตัวก่อน กลัวว่าเดี๋ยวตัวเองเปื้อนจะพลอยทำให้เราเปื้อนด้วย.......
    จะว่าไปแล้ว หมาตัวเมียแถวระแวกบ้านเรานี้ดูท่าทางจะหลงรักเจ้า 4 มันมากทีเดียว สังเกตลูกหมาทุกรุ่นตลอด 10 ปีมานี้ไม่ว่าจะเป็นแม่ไหน ๆ พอคลอดลูกออกมา..มีแต่หน้าตา สีสันหมือนเจ้า 4 เปี๊ยบแทบทั้งนั้น
    เช้านี้ 4 จากไปด้วยความชรา ด้วยสังขารที่ร่วงโรย แต่ความรักความผูกพันสำหรับเรา 2 ก็จะยังคงแนบนิ่งเนิ่นนานให้ความรู้สึก.....ไปดีนะเจ้า 4 ลูกแม่
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    เพราะความผูกพัน...จึงเสียใจมาก กาลเวลาเท่านั้นที่จะช่วยทุกอย่าง ลบเลือนความผูกพันได้ด้วย ขอบคุณเวลา...