หัวข้อ: เลิกบุหรี่นี้ ไม่ยาก

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สิงห์ยโส

เลิกบุหรี่นี้ ไม่ยาก

ข้อความต่อไปขอเป็นภาษากลางเพื่อความเข้าใจ(ต้องขอโทษพี่น่องเด้อครับผม)
    วั้นที่ 31 พฤษภาคมของทุกปีเป็นวันงดสูบุหรี่โลก ที่น่าตกใจคนไทยจากการสำรวจล่าสุดมีคนติดบุหรี่ 10.8 ล้านคนและเสียชีวิตชั่วโมงละ 4.7 คน ขณะที่ภาครัฐเสียค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลผู้สูบบุหรี่มากกว่า 5 หมื่นล้านบาท(ข้อมูลจาก คม ชัด ลึก) ผมคนหนึ่งซึ่งเมื่อก่อนนี้ บุหรี่ เป็นสิ่งที่ผมขาดไม่ได้ เมื่อได้เสพแล้วมีความสุข(ความรู้สึกตอนนั้น) หลังจากที่ได้หันหลังให้กับสิ่งนั้นจึงได้รู้ว่า สิ่งเหล่านั้นเป็นสิ่งมอมเมา ถ้าท่านหลังหลงใหลอยู่ อยากพบพบทางสว่างลองเลิกซิครับ ถ้าไม่รู้ว่าจะเลิกวันไหนก็เอาวันนี้เลย 31 พฤาภาคมวันงดสูบบุหรี่โลก บุหรี่ให้โทษต่อชีวิตเป็นพิษต่อคนรอบข้าง การเลิกนั้นไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก ถ้ามีความตั้งใจ ผมลองอยู่หลายวิธีจนเลิกได้ ผมหันหลังให้กับบุหรี่มา 10 ปีแล้ว และมีวิธีแนะนำให้กับผู้ที่อยากจะเลิกจริงๆนะครับ
    ก่อนอื่นคุณต้องมีใจอยากจะเลิกจริงๆและลงมือทำเลยไม่ต้องรอ
    1. บุหรี่เป็นสิ่งเสพติดที่ไห้โทษกว่าที่คิด
    2. บุหรี่ไม่ใช่ปัจจัยในการดำรงชีวิต(มีแต่ลดชีวิต)
    3. บุหรี่มีพิษต่อคนรอบข้าง
    4. บุหรี่เป็นสิ่งมอมเมาที่ต้องเสียเงินชื้อมาเสพ
    จะเห็นได้บุหรี่ไม่มีประโยชน์ต่อร่างกายเลย ตรงกันข้ามมีแต่โทษเลิกวันนี้ยังไม่สายครับ
    วิธีเลิกไม่ยากครับ เมื่อศึกษาดูว่าบุหรี่ มีแต่โทษไม่มีประโยชน์ เราตั้งตัวเป็นศัตรูกับมันเลย ทุกสิ่งที่เกี่ยวข้องเช่น นับตั่งแต่บุหรี่ที่เหลือ ไฟแช็ค ที่เขี่ยบุหรี่ ต้องทำลายให้หมด(เผา)ก่อนที่มันจะทำลายเรา ถ้าทำสิ่งที่กล่าวถึงข้างต้นนี้แล้วคุณเลิกได้ 60เปอร์เซ็นต์แล้ว ที่เหลือคุณต้องทำใจเพราะใหม่ๆต้องใจสู้นิดเวลาอยากคุณต้องหาลูกอมสำรองไว้ และอย่ายอมแพ้มัน ถ้าผ่านช่วงแรกไปได้คุณคือผู้ชนะ (ไม่ไปเป็นทาสมันอีก) ขอส่งแรงใจให้คนที่ต้องการเลิก คุณทำได้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ผมเป็นคนที่บ่สูบบุหรี่ครับ ไผ๋สามารถเลิกได้ก็ขออนุโมทนาสาธุนำครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ไผเลิกได้ก่าเลิกเด้อจ้า ชีวิตไผชีวิตมันเด้อ

แต่ว่าสิเฮ็ดจังไดไห่อีแม่ของเม เลาเลิกกินหมากน้อหนอ

บอกไห่เลิกๆ ก่าเลิกบ่ได้วาสั่น ถ้าบ่ได้กินมันสิเปรี้ยวปากพะนะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวบัว
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้หลายๆๆจ้านู๋บัวกะลังจิตัดใจเลิกมะวานทรมารหลายเติบยุอิอิ

แต่จิพยายามต่อไปวันที่2ผ่านไป..สู้ๆๆนู่บัวมีสองเหตุผลที่จิเลิก

1..ขึ้นราคา10เหรียญจากเดิม29เหรียญอิอิอิ
    2..เสียดายเงิน
    ...............นู๋ทำใด้....คนที่ดีใจที่สุดคือจิแม่นอิแม่เลาจ่มดีคักอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นรินทร์ หนุ่มพอกะเทิน
    ณ มุมหนึ่งในเมืองหลวง
    ผมกะบ่ c06: สูบครับ ขอแสดงความดีใจกับคนที่เลิกสูบได้ล่วงหน้า ครับ เลิกได้สุขภาพดีครับ บ่เป็นโรคถุงลมปอดครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สิงห์ยโส
    เป็นกำลังใจให้สำหรับผู้ที่อยากจิเลิก เพียงแค่คิดอยากเลิกเท่านั้นแหละกะเลิกได้60 เปอร์เซ็นต์แล้ว อีก 40 ลงมือทำ ท่านก้อเลิกได้แล้วครับ..