หัวข้อ: "คู่แท้"

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mekin

สว่างใจ "คู่แท้"

กาลครั้งหนึ่ง....มีครูกับลูกศิษย์นั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ซึ่งใกล้กับสนามหญ้าอันกว้างใหญ่ ทันใดนั้น ลูกศิษย์คนหนึ่งก้อถามขึ้นมาว่า

ลูกศิษย์ : อาจารย์คับ ผมสงสัยจังเลยว่า
    เราจะหาคู่แท้ของเราเจอได้ไงคับอาจารย์
    บอกผมหน่อยได้ไหมคับ ?

อาจารย์ : ( เงียบไปพักหนึ่ง ก่อนที่จะตอบ )
    อืม มันเป็นคำถามที่ยากนะ
    แต่ในขณะเดียวกันมันก็เป็นคำถามที่ง่ายเหมือนกันนะ

ลูกศิษย์ "คู่แท้" นั่งคิดอย่างหนัก )
    อืม ?.... งงอะไม่เข้าใจ

อาจารย์ : โอเค งั้น
    เธอลองมองไปทางนั้นนะ ตรงนั้นน่ะ
    มีหญ้าเยอะแยะเลยใช่ไหม
    เธอลองเดินไปหาหญ้าต้นที่สวยที่สุด
    แล้วเด็ดมาให้ครูสิ ต้นเดียวเท่านั้นนะ
    แต่ว่าเวลาเธอเดินเนี่ยเธอต้องเดินไปข้างหน้าอย่างเดียวนะ
    ห้ามเดินถอยหลัง เข้าใจไหม

ลูกศิษย์ : ได้เลยครับ จาน รอสักครูน่ะครับ
    ( ว่าแล้วก้อวิ่งตรงไปยังสนามหญ้า )
    หลังจากนั้นไม่นาน ....

ลูกศิษย์ : ผมกลับมาแล้วครับจาน

อาจารย์ : อืม ... แต่ทำไมครูไม่เห็นต้นหญ้าสวย ๆ
    ในมือเธอเลยหละ

ลูกศิษย์ : อ๋อ คืองี้ครับจาน
    ตอนที่ผมเดินไปแล้วผมเจอต้นหญ้าสวยๆเนี่ย
    ผมก้อก้อคิดว่า เออ เดี๋ยวก้อคงเจอต้นที่สวยกว่านี้
    ดังนั้นผมก็เลยไม่เด็ดมัน แล้วผมก็เดินไปเรื่อย
    รู้ตัวอีกที
    มันก็สุดสนามหญ้าแล้วครับจะเดินกลับก้อไม่ได้
    เพราะจานสั่งห้ามไว้

อาจารย์ : นั่นแหละ
    คือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในชีวิตจริงหละ
    เรื่องนี้ต้องการที่จะสื่ออะไรกับเรา

ต้นหญ้า ก็คือ คนที่อยู่รอบ ๆ ตัวคุณ

ต้นหญ้าที่สวยงาม ก็คือคนที่คุณชอบ
    หรือคนที่ดึงดูดคุณนั่นแหละ

ทุ่งหญ้าก็คือ เวลา เวลาที่คุณจะหาคู่แท้ของคุณ

อย่ามัวแต่เปรียบเทียบ
    แล้วคิดว่าคงจะมีที่ดีกว่านี้ เพราะถ้าคุณ มัวแต่เปรียบเทียบ
    คุณจะเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์

อย่าลืมว่า ' เวลาไม่เคยย้อนกลับ '

ไม่ใช่แค่ความรักเท่านั้น
    เรื่องนี้ ยังสามารถใช้ได้กับการหาคนที่จะมาทำงานร่วมกับคุณในชีวิต
    หรือแม้กระ ทั่งงานที่เหมาะสมกับคุณ

ดังนั้น มันจึงเป็นสัจธรรมที่ว่า
    จงรัก และไขว่คว้าโอกาสที่คุณมีในขณะนี้
    อย่ามัวแต่เสียเวลา
    บางครั้งคนเราก็มีโอกาสเลือกแค่เพียงครั้งเดียวเท่านั้น '
    :em01):em01):em01)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mekin; 01-12-2009 at 11:57.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

พบปะพูดคุย มักประโยดนี้...คัด

จงรัก และไขว่คว้าโอกาสที่คุณมีในขณะนี้
    อย่ามัวแต่เสียเวลา
    บางครั้งคนเราก็มีโอกาสเลือกแค่เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาววาปี
    โอ๊ยย โดนใจคัก

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    อืมมมโดนเต็มๆๆเลยจ้า....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ nunoui
    และแล้วเราก็ได้รู้ว่า เราคือเด็กน้อยที่หาหญ้าสวยๆในสนามหญ้าไม่เจอ
    เอ หรือว่าหญ้าในสนามมันตายเกลี้ยงเพราะไม่มีใครไปรดน้ำ 555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ได้ใจคักหลายพี่น้องคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

สว่างใจ แม่นแล้วจ้า...

แม่นแล้วจ้า...

คู่แท้....
    ให้แน่วแน่...ตรึกตรอง..ประคองหวัง
    เมื่อหมายมั่น...อย่าลังเล...พะว้าพะวัง
    ในวนวัง.........แห่งความรัก....มักหลายใจ

อาจบางที....
    คนเป็นเนื้อคู่...ไม่ใช่คนนี้....ก็เป็นได้
    แต่คู่แท้....หากคิดจะมา....ก็มาทันใด
    ไม่ทันเตรียมใจ...แต่ก็มาให้เห็น...ฤาจะเป็น..บุพเพ

ลางคน...
    สบตากันหลายหน...ใจไม่เคยไขว้เขว
    แล้วจู่ๆ...กลับต้องมาเคียงคู่..ดูรวนเร
    สุดจะคาดคะเน....ความไม่เที่ยงแท้..แน่นอน

ชีวิต...
    คงเป็นฟ้า..ได้ลิขิต....แต่เก่าก่อน
    หากคู่แล้ว...คงไม่แคล้ว..ต้องอาทร
    ถึงจากจร....อยู่สุดฟ้า.....ก็มาเจอ

แม่นแล้วจ้า...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ก็เห็นด้วยนะค่ะ อิอิ เลือกหลายสุดท้ายบ่ได้ช้ำ แม่นแล้วจ้าเวลาบ่เคยคอยใครเดินไปเรื่อย
    ขอแค่ให้เราทำวันนี้ให้เต็มที่ให้มีความสุขกับตัวเองและคนที่เรารักก็พอแล้ว ชีวิตไม่ต้องคิดอะไรให้ปวดหัวมาก
    มีปัญหาก็ใช่ว่าจะไม่มีทางแก้ไข ยิ้มๆ ให้กับมัน.....ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆค่ะ