หัวข้อ: จงประเมินสถานะของตนเอง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ จงประเมินสถานะของตนเอง

สถานะของตนเอง ตัวเราเองจะรู้ดีกว่าคนอื่น ไม่ว่าสถานะทางกายหรือทางใจ รวมไปถึงสถานะทางสังคม เป็นสิ่งที่เราเองจะต้องกลับมามองตัวเองหรือประเมินตัวเอง ว่าเราอยู่ในสถานะหรือฐานะใด หรือชนชั้นใดในสังคม

ผมนับว่าผมโชคดีที่ภรรยาผมไม่เคยเอาสถานะหรือฐานะทางครอบครัวไปเปรียบเทียบกับคนอื่น เพื่อให้เกิดความทะเยอทะยานอยาก การมีอยู่มีกินมีใช้ไม่เจ็บไม่ไข้ถือว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐสูงสุดแล้วของการดำรงอยู่ของชีวิต

หากเราไม่รู้สถานะของตัวเอง ไปทะเยอทะยานอยาก เห็นเขามีก็อยากจะมี เห็นเขาได้ก็อยากจะได้ เราก็จะวิ่งไขว่คว้าหาไม่รู้จักจบจักสิ้น

มีหลายคนที่มาเสนอขายรถยนต์ให้ผม เพราะบอกว่าส่งงวดไม่ไหว มีหลายคนที่จะเอาตู้เย็น เครื่องซักผ้า มาขายให้ผมเพราะจะเอาเงินไปใช้อย่างอื่น แต่ผมก็ไม่เอา เพราะจะต้องบริหารสถานะการเงินให้อยู่ครบเดือน

หลายคนเลี้ยงสุนัข เลี้ยงแมว เลี้ยงปลา เลี้ยงนก ฯลฯ ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล แต่ผมไม่ชอบอะไรที่จะมาเป็นบ่วงของชีวิตให้เกิดความกังวล เช่น เอ๊ะ..เราไม่อยู่บ้านใครจะให้อาหารสุนัข และแมวเราน้อ ๆ ๆ .... อ้าว..ถ้าไฟดับปลาในตู้ปลาเราคงตายแน่ ๆ เลย โอ๊ะ ๆ วันนี้เราต้องนำรถไปเข้าศูนย์ ฯลฯ

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคนประหยัด ประเภทหนังควายตากแห้งเรียกพี่คงไม่ใช่เช่นนั้น แต่ถ้าหากเรามีกำลังเพียงพอ เราก็ควรที่จะหาสิ่งอำนวยความสะดวก เพื่อบำรุงชีวิตของเราให้มันมีชีวา มีความสะดวกสบายบ้าง

แต่ถ้าไม่มีกำลังเพียงพอ อย่าพยายามแสวงหา ประเภทเห็นช้างขี้แล้วขี้ตามช้าง เพราะแทนที่จะมีความสุข แต่กลับมีความทุกข์เข้ามาแทนที่

การประเมินสถานะของตนเองทางสังคม เช่น ที่ทำงานเราอยู่ในสถานะเจ้านาย ลูกน้อง อยู่บ้านเรามีลูก เราอยู่สถานะเป็นพ่อแม่ อยู่กับพ่อแม่เรามีสถานะเป็นลูก ฯลฯ ก็จงทำหน้าที่และสำนึกในบทบาทหน้าที่เหล่านั้น

เพราะโลกนี้คือละคร สถานะและบทบาทยังจะต้องดำเนินต่อไปตราบชีวิตจะหาไม่ และทุกครั้ง จงระลึกอยู่เสมอว่า "อย่าลืมประเมินสถานะ หรือฐานะ ของตัวเองเสมอ ว่าเราอยู่ในสถานะ หรือฐานะ อะไร" ก็ควรอยู่ในจุด ๆ นั้นให้ดี และหากเรามีความพยายาม มีพรแสวง หรือโชควาสนาอำนวยก็ค่อยเลื่อนสถานะหรือฐานะของเราให้สูงขึ้น ๆ ซึ่งเป็นเรื่องของอนาคต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 01-12-2009 at 11:29.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮิมโขง
    ถูกต้องแล้วคราบบบบบบบบบ..ต้องรู้จั้กตัวเองก่อนครับ..ดีมากเลยครับอ้ายพลลลล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาววาปี
    อ้ายพล เอาแต่เรืองจริงมาเว่าเนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองปลาดิบ
    เป็นครอบครัวที่น่า เอาเป็นเยี่ยงอย่างครับผม อยากได้แม่บ้านแบบนี้หละครับ อ้ายพล ส่วนมากชวนชอปปิ้งเก่งคัก แม่บ้าน ธรรมะธรรมโม ประหยัดแแบบ นี้..หละครับ ซื้อชุด ขาว ให้ ไปปฎิบัติ ธรรมแล้ว ประหยัดค่าใช้จ่ายลงหลายคัก..บ่ต้องมีเวลามาชอปกระจาย จ่ายกระเจิง...... ครับผม...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บ่าวเมืองปลาดิบ... ฮ่า ๆ เอาจั่งซั่นตี๊ครับ ฮ่า ๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    เอ///อ้ายพลคือหัวขวัญบ่าวเมืองปลาดิบ อันหัวขวัญในครั้งนี้มีเลศนัย ฮ่าๆๆๆ เอิ้กกก (หัวนําแหน่)
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเซียงน้อย
    เอ///อ้ายพลคือหัวขวัญบ่าวเมืองปลาดิบ อันหัวขวัญในครั้งนี้มีเลศนัย ฮ่าๆๆๆ เอิ้กกก (หัวนําแหน่)
    อยากให้เลาไปอยู่วัดเลยซั่นดอกครับที่หัวขวนกะดาย ฮ่า ๆ ๆ tim:tim:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    แม่นคืออ้ายพลว่า เห็นช้างขี้ กะ ชี้ตามช้าง แม่นคือเพิ่นสอนไว้นั่นแหละ
    แต่สังคมทุกวันนี้ เป็นสังคมแห่งการลอกเลียนแบบ
    หากไม่มีสติเหมือนอ้ายพล ก็ต้องตกอยู่ในวังวนนั้น
    ส่วนน้องหน่า ก็มีบ้างที่ตกเป็นเหยื่อของสังคมแบบนั้น
    แต่ตอนนี้ไหวตัวทัน ขออยู่แบบ นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว จ้า ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 02-12-2009 at 11:04. เหตุผล: ลดขนาดของภาพค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนไร้หัวใจ

พบปะพูดคุย

อ่านและคิด มันก้อคิดได้อยู่จ้า
    แต่พอเข้าสังคมที่มีแต่ความทะเยอทะยาน
    มันกะหลงไปกับสังคมเขานั่นแหละ
    แต่พอกลับมาคิดรายรับรายจ่าย
    กะปวดหัว:heart:ทุกคราไป
    ...........

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ฅนไร้หัวใจ
    อ่านและคิด มันก้อคิดได้อยู่จ้า
    แต่พอเข้าสังคมที่มีแต่ความทะเยอทะยาน
    มันกะหลงไปกับสังคมเขานั่นแหละ
    แต่พอกลับมาคิดรายรับรายจ่าย
    กะปวดหัว:heart:ทุกคราไป
    ...........
    แมนคือว่าล่ะครับ บางทีกะเว่าย้อมใจและปลอบใจตะของซือ ๆ ดอก
    ย่อนบ่มีคือเพิ่น.....น้าน อิอิ

Tags for this Thread