หัวข้อ: ขนมปังหญ้าฝรั่น

ขนมปังหญ้าฝรั่น

ตามสัญญาเนาะพี่น้อง เห็นน้องเล็กเอาหญ้าฝรั่นมาลงไว้ ว่ามีสรรพคุณทางยา รักษาโรคตาบอด พะนะ
    แพงปานใด๋ กะเฮ็ดมาฝากพี่น้องเบิ่งจักเมนู เป็นขนมปังกินเล่นกับน้ำชา กาแฟจ้า
    ส่วนผสมเลยเนาะแปลจากหนังสือ Familiejournal og tak for Opskrift.

ยีสต์สด1ก้อน50กรัม
    นมสดรสจืด400กรัม
    ไข่ไก่1ฟอง
    น้ำตาลทราย100กรัม
    เกลือ2ช้อนชาปาดๆบ่ต้องพูนเด้อ เค็มใด่
    เนยสดชนิดเค็ม100กรัม
    0,5กรัมหญ้าฝรั่น(ซองในรูปหั่น50โครนน่า300บาทไทย หึ่ยยยย)
    แป้งเอนกประสงค์800กรัม
    ไข่ไก่อีก1ฟอง สำหรับเอาไว้ตีทาหน้า หน้าขนมปังเด้อจ้า บ่แม่นหน้าคนเฮ็ด
    ลงมือทำ เอาเนยใส่หม้อตั้งไฟ พอละลายใส่นม เอาแค่อุ่นๆพอ ประมาณ37องศาC
    ทีนี่หาแนวทุ่นแรง บ่อยากนวดเอง แป้งตั้ง800กรัม เครื่องนวดขนมปังเลยจ้า เทนม+เนยลงไปก่อนนิดหน่อย
    เอายีสต์สดขยำๆใส่ลงไป เปิดเครื่องปั่นให้ยีสต์ละลาย ใส่นมที่เหลือ ไข่ไก่ หญ้าฝรั่น ปั่นไปเรื่อยๆ
    แล้วใส่แป้ง น้ำตาล เกลือ ปั่นจนเป็นเนื้อเดียวกัน ปั่นประมาณ5-10นาทีได้ ลืมเบิ่งเวลาจ้า
    แล้วเอาออกมานวดด้วยมือ ใช้แป้งเป็นนวลได้ กันติดมือ แต่อย่าใส่หลายเด้อ ขนมปังสิบ่นุ่ม
    นวดจนเนียน แล้วพักแป้งไว้40นาที เอามาชกลมออก แบ่งเป็นก้อน ตามชอบ ติ๋มแบ่งได้22ก้อน

แล้วปั้นให้เป็นก้อนกลมๆ วางบนถาดรองด้วยกระดาษไข พักแป้งอีก40นาที
    30นาทีผ่านไป อย่าลืมเปิดเตาอบไฟ200องศาC 40นาที ขนมพองโตเป็น2เท่ากะใช้ได้
    ตีไข่ไก่อีกฟอง ทาหน้าขนมปัง เอาเข้าเตาอบใช้เวลา15-20นาที ติ๋มอบ18นาทีจ้า
    พอสุกเหลือง เอาออกจากเตามาวางบนตะแกรงให้เย็น..สูตรนี่รับรองนุ่มจ้า แซบพร้อม หอมหญ้าฝรั่น
    แจกค่ะแจก...ขนมปังหญ้าฝรั่น ขนมปังเพิ่อสุขภาพที่ราคาข้อนข้างแพงมากกกกกก....อิอิ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    น่ากินจังเลยแพงป่านได๋กะซื้อกินครับของมีประโยชน์ ขนาดของบ่มีประโยชน์ยังซื้อเลยครับ (หวย)พะนะ5555555555555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    น่ากินจังเลยจ้า พี่ติ๋ม แอนแอบจดสูตร อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    น่ากินจังค่า พี่ติ๋มทำเยอะกินผุเด่วระวังอ้วนเด้อ อิอิ(แซวค่า) มาแบ่งให้น้องกินกะกาแฟ2ชิ้นจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขนนปังเป็นตาแชบเนาะจ้า ข้างในคงจะนุ่ม น่ากินมากๆเลยค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เฮ็ดเป็นตะแซบแถะน้อกลิ่นหอมลอยออกมานอกจอเลยครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เห็นน้องเล็กเอาหญ้าฝรั่นมาลงไว้ ว่ามีสรรพคุณทางยา รักษาโรคตาบอด พะนะ

ที่รัก....ใส่หลายๆเด้อหญ้าฝรั่นนั่นหน่ัะ ช่วงนี่ตาบอดคัก ความฮักมักทำให้คนตาบอด
    เผื่อจิตาสว่างขึ้น อ๊ะก๊ากกกก อ๊ะก๊ากกก กั๊กๆ

เฮ็ดงงานต่อก่อนบาดนี่ เข้าตอบพีเอ๊มกิ๊ก ไปหล่ะ เสาร์ ทิตย์พ้อกัน ฮิ้วๆๆๆๆๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เดี๋ยวสิลองเฮ็ดดู มีหญ้าฟรั่นเหลือจากเฮ็ดปาเอญ่าโดนแล้ว
    ยังบ่ได้เฮ็ดหยังต่อเลยจ้า

สีขนมปังงามเป็นตาแซบ อิอิอิ
    LET IT BE...

ส่งการบ้านจ้า
    ขนมปังสีงามๆนุ่มๆค่ะ ขอบคุณหลายๆสำหรับสูตรขนมปังจ้า

ใช้หญ้าฝรั่นแบบยังไม่ได้ป่นค่ะเลยยังเห็นเป็นเส้นๆ

LET IT BE...

ป้าดดด....ซวดๆให้ค่ะ สุดยอดอิหลี เต็มร้อยจ้า อบใส่พิมพ์มัฟเฟิ่นสวยดีค่ะ
    เตาอบติ๋มบ่ใหญ่ ติ๋มเลยวางติดๆกัน อบเทือเดียวไปเลยจ้า...อิอิ บ่ดีเนาะขยันเฮ็ดแต่คร้านเฝ้าหลายๆครั้ง....

สูตรขนมปังนี่ติ๋มว่าดัดแปลงได้เนาะ เอาความนุ่มไว้ แบบเฮ็ดเพิ่มน้ำตาล
    แล้วใส่ไส้สังขยา ไส้ครีม ไส้ถั่วแดงกวน ไส้เผือกกวน บ่ต้องใส่หญ้าฝรั่นกะได้ตามชอบ เข้าท่าเด๋เนาะ
    ที่ติ๋มเฮ็ดหั่นบ่ได้กินเบิดมื้อเดียวเด้อจ้า จับแช่แข็งไว้หลายก้อน เวลากินกะเอาออกมาอุ่น เฮ็ดไว้ให้ลูกสาวห่อไปกินโรงเรียนนำจ้า...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 06-12-2009 at 19:41.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Tags for this Thread