หัวข้อ: ปัญหาการเรียนตกต่ำ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ปัญหาการเรียนตกต่ำ

ปัญหาการเรียนตกต่ำ

ปัญหาการเรียนที่ตกต่ำ ได้ผลการเรียนไม่ดีและต้องการทำให้ผลการเรียนสูงขึ้น

1 คุณเคยหมุนโทรศัพท์ผิดเพียงหมายเลขเดียวหรือไม่ ผลของมันก็คือ ความผิดพลาดร้อยละร้อยเชียวนะคะ

ทำนองเดียวกับ นักศึกษาที่แก้โจทย์ปัญหาที่ซับซ้อนได้ในกระดาษทดเลข แต่...
    เวลาเขียนลงในกระดาษคำตอบ กลับลอกลงมาผิด เช่นเจากเลข 1923 ลอกเป็น 1823
    ช่างโชคร้ายเสียนี่กระไรน้อ.... นักศึกษาคนนั้นไม่รู้ตัวเลยว่าตัวเองลอกคำตอบจากกระดาษทด มาตอบในกระดาษคำตอบผิด และก็ยังทำผิดซ้ำเช่นนี้บ่อยๆ มาก

ไม่ใช่พวกเขาไม่ฉลาดนะคะ... แต่เป็นเพราะพวกเขาไม่ใช้การสังเกตก่อนส่งกระดาษคำตอบ ...แล้วก็ทำให้ผลการเรียนของเขาไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น

2 มีคนหนึ่ง ซื้อรถยนต์มาในราคาไม่แพงนัก แล้วนำมาตกแต่งใหม่ให้สวยงามและทันสมัย ชนิดไม่มีที่ติเลย ปรากฎว่า ราคารถที่ตกแต่งใหม่ เพิ่มขึ้น อีก 3 -5 เท่าตัวเลยค่ะ

ก็เปรียบเหมือนการทำรายงานส่งอาจารย์ อย่าลืมว่าอาจารย์ของคุณ จะให้คะแนนสูง จากคุณภาพของงาน และความสวยงามนะคะ

ฉะนั้น ถ้าเป็นไปได้ ให้คุณทำรายงานที่สวยงาม เป็นระเบียบเรียบร้อย ชนิดถ่ายรูปโชว์ได้ รับรองว่า รายงานของคุณจะได้ในระดับ A แล้วผลการเรียนของคุณก็จะตามมาเองค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 03-12-2009 at 06:58.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ตอนผมเรียน วิชาที่ชอบสุดคือ คณิตศาสตร์และ แคลคูลัส เพราะ ไม่ต้องไปท่องจำอะไร ผมเป็นคนขี้เกียจอ่านหนังสือ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ข้อสอบที่ชอบคือข้อสอบแบบเขียน ซึ่งมีอิสระในความคิดมาก คนตรวจข้อสอบจะเห็นจินตนาการของผม ไม่เหมือนข้อสอบแบบมีช้อยให้เลือกหรือ ปรนัย(เขียนถูกใหมนี่) ซึงจะไม่รู้กระบวนการคิดของคนทำ

ตอนเรียนผมทำข้อสอบไม่ได้หรอก แต่ผมได้คะแนนมากสุด เพราะอาจารเห็นวิธีคิดของผม ไม่ได้คำตอบ แต่ได้ไอเดีย ผมจำสูตรไม่ได้ แต่ผมเข้าใจหลักการ ผมไม่มีกระดาษทดเลข ผมทดลงในข้อสอบให้อาจารเห็นวิธีการเลย บางธีวิธีคิดของเราอาจารย์ก็ไม่เคยเห็น เพราะมันโบราณ 55555555
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ตอนที่ผมเรียน มักวิชาที่ข้อสอบเป็นอัตนัย...มักหลาย ได้ใช้แนวความคิดเจ้าของ
    อย่างเต็มที่...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...ขออนุญาต...ด้วยคนนะครับ...สมัยเป็นนักเรียน...อาจารย์ออกข้อสอบแนวไหนไม่เคยเกี่ยงทำตามหน้าที่ของ นร. ไม่ต้องคิดมากเกินไป ...มองปัญหาที่ใกล้ต้วก่อน คือไม่มองหรือแอบดูเพื่อนๆข้างๆนะครับ ต้องใช้ความคิดของตนเอง คณิตข้อหนึ่งอาจารย์ตั้งโจทย์ สมการ xyz คือคำนวนจำนวน สส.ของจังหวัดหนึ่ง ผมไม่ต้องคำนวณเลย ว่ามีจำนวนกี่คน มีเพื่อนเก่งสุดๆในห้อง กับผม(ไม่ได้เรื่อง)ที่ตอบถูก ผมวิเคราะห์แล้วอาจารย์ต้องเอาจำนวน สส. ในจังหวัดเรามาถาม...
    ...แม้เรียนไม่เก่งก็อย่าทำตัวให้อาจารย์ท่านไม่สบายใจ... ผมเคยได้ทุนการศึกษาประเภทความประพฤติดี... ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับปัญหาการเรียนตกต่ำหรือเปล่านี่...??
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

Tags for this Thread