หัวข้อ: บ่อฮู้สิเขียนอิหยัง

บ่อฮู้สิเขียนอิหยัง

บ่อฮู้สิเขียนอิหยัง แต่อยากลงรูปไว้เบิง
    มื่อวานนั่งรถเมล์ไปเลยๆ คิดพ้อหม่องสิลงก็เป็นหน้าสวนหลวง ร.9 พอดี กะเลยถ่ายรูปมาเบิง

เวลาที่เราไร้จุดหมายชีวิตนี้ช่างไร้ค่า
    แค่เสี้ยววินาทีที่คิดว่าอยากจะทำอะไรชีวิตนี้กลับรู้สึกว่ามันสั้นเหลือเกิน

อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่าครับ

เรือที่ยังไม่ถึงฝั่ง ก็เหมือนชีวิตที่ยังไม่บรรลุในภารกิจ ไม่รู้จะถูกพายุพัดกระหน่ำเมื่อไร "อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่าครับ"

ชีวิตเราก็เหมือนกับดอกไม้บาน ซึ่งไม่นานเลยที่จะร่วงโรยรา "อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่าครับ"

คนเราเกิดมาด้วยชีวิตที่หลากหลาย แต่จุดหมายของเราหละแท้จริงแล้วคืออะไร "อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่าครับ"

อุปสรรคก็คือสีสรรของชีวิต อย่าคิดมากเมื่อต้องเจอ "อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่าครับ
    "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พอกะเทิน; 11-12-2009 at 17:44.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    งามเน๊าะครับ อยากไปเที่ยวเด้น้อบาดนี้

เป้าหมายชีวิตที่ไม่ชัดเจนก็พาเราหลงทางได้เหมือนกัน

เป้าหมายชัดเจน แต่ถ้าไม่รู้วิธีไปหาเป้าหมาย ก็ไปไม่ถึงได้เช่นกัน

การได้ลงมือทำแม้ว่าจะไม่สำเร็จแต่ก็ดีกว่าไม่กล้าที่จะทำอะไรเลย หรือไม่เคยตั้งเป้าหมาย

การจะทำอะไรให้สำเร็จนั้นต้องมีจังหวะและโอกาสที่ดี พร้อมๆกับเครื่องมือ ซึ่งก็คือตัวเราเอง

นอกจากนั้นแล้ว เวลาก็สำคัญไม่น้อย

การสร้างกรอบให้ชีวิต ก็ทำให้เป้าหมายชัดเจนขึ้น (บางคนอาจอึดอัด)

การจัดหมวดหมู่อะไรๆ ก้อาจทำให้มองเป้าหมายชัดขึนได้เช่นกัน (บางคนอาจคิดว่าทำไมต้องแบ่งแยก)

แต่ผมว่า การเป็นตัวของตัวเองดีที่สุด

ชีวิตเราก็มีขึ้นมีลง ไม่มีใครจะขึ้นไปค้างฟ้าตลอด สูงสุดสู่สามัญ มองให้เป็นธรรมดาก็จะธรรมดา
    ฝึกมองในมุมที่แตกต่าง คิดนอกกรอบ
    เหนื่อนักก็พักสายตามองหาสิ่งที่ชอบบ้าง

เป็นกำลังใจตัวเอง และคนอื่นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พอกะเทิน; 11-12-2009 at 18:06.

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเมืองลำดวน
    งามเน๊าะครับ อยากไปเที่ยวเด้น้อบาดนี้
    มาเด้อครับ สวนหลวงร9 ใกล้เสรีเซ็นเตอร์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวฮิมโขง
    บ่ได้ไปนานแล้วครับ งามกว่าเก่าอีกครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บ่าวพอกะเทิน คือเล่าเรื่องปานว่าคนอกหักแท๊ อิอิ...

ผมกะไปมา3-4เดือนก่อนคือกันครับ.งามๆๆๆๆ

บ่อได้อกหักเด้อครับ ยืนยัน

บ่อกหัก แต่กะใกล้สิบวชบ่สึกหละเนาะ อารมณ์เพิ่นหั่น...อิอิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    ภาพสวย-สำนวนและวาจาน่าครุ่นคิด
    ขอให้มีความสุขกับทุกวันนะคะ
    ขอบคุณที่แบ่งปัน