หัวข้อ: ความอัศจรรย์ใจของนางสาวโชคดี

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

ความอัศจรรย์ใจของนางสาวโชคดี

ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรสำหรับความเป็นมาเป็นไปของชีวิตในระยะนี้
    ทั้งงงระคนดีใจนี่มันคือความจริงหรือ เรื่องดีๆ แบบนี้ก็มีด้วยหรือ
    เริ่มทำงานได้เดือนกว่าเจ้านายก็อนุญาตให้ลาพักร้อน 1 เดือน
    ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า เพียงเพราะน้ำตาของฉัน
    มันมีความหมายมากขนาดนั้นเชียวหรือเนี่ย...ฮา

ซึ่งจุดเกิดเหตุก็ในขณะที่พักเบรคกาแฟกับเพื่อนร่วมงาน

ก็มีบ้างที่มีการสนทนาไถ่ถามสารทุกข์สุกดิบ

เป็นอย่างไร รู้สึกดีไหม ที่ห่างบ้านเกิดเมืองนอนมา...

อิฉันได้ทีเลยพร่ำพรรณาถึงคนทางบ้าน

บอกเล่าถึงวิถีชีวิตของคนบ้านนอกที่ฉันจากมา พูดไปทั้งน้ำตาคลอเบ้า

พอถึงพรุ่งเช้าวันถัดไป เจ้านายก็เดินเข้ามาถาม

ได้ข่าวว่าอยากกลับบ้านไปเยี่ยมครอบครัวที่เมืองไทยใช่ไหม

ฉันพยักหน้า เออ...แฮ่ะ สงสัยเพื่อนร่วมงานคงไปเล่าให้ฟัง

"ไปสิ...ฉันอนุญาตให้วันหยุดพักร้อน 4 สัปดาห์"

โอ๊ว...เหมือนเสียงระฆังอันไพเราะที่ดังมาจากสรวงสวรรค์

ฉันขอบคุณแล้ว ขอบคุณอีก

เจ้านายบอกว่าเขาต่างหากที่ต้องขอบคุณ เพราะตั้งแต่ได้เรามาร่วมงานด้วย

เขาเห็นได้ชัดว่าประหยัดค่าใช้จ่ายในบริษัทไปได้เยอะทีเดียว

อิฉันเลยได้แต่ยิ้มแก้มปริ รับคำชมนั้นด้วยใจเบิกบาน

ยัง.
    ยัง.
    ยัง.
    เกือบสามเดือนแล้วสินะที่ทำงานที่นี่อย่างมีความสุข ยังมีเรื่องราวดีๆ มาให้ตื่นเต้นอยู่เรื่อย
    กับเรื่องนี้ที่เพิ่งเกิดเเมื่อวันที่9 ธค. ที่ผ่านมา เจ้านายเดินอาดๆ มาหาหน้าตาเคร่งเครียด
    "มีเวลาสัก 5 มาทีไหม มีเรื่องจะคุยด้วย" อ๋อ... ค่ะไม่มีปัญหา....
    ว่าแล้วเราสองคนก็เดินไปที่ลับตาคนเพื่อการสนทนา

.

.
    อีกไม่กี่เดือนหัวหน้ากลุ่มเขาจะลาคลอด

ฉันคิดไว้ว่าอยากให้เธอรับผิดชอบงานส่วนนี้แทนจะได้ไหม?

รับผิดชอบในการใช้รถของบริษัทเพื่อขับรับส่งพนักงาน

ใครป่วย ใครลา มาสาย ช่วยแก้ปัญหาให้ด้วย

ส่วนเงินเดือนฉันเพิ่มให้อีก 3.000 คราวน์สำหรับหน้าที่ที่เพิ่มขึ้น ตกลงไหม?

และที่สำคัญเก็บเรื่องนี้เป็นความลับห้ามเล่าให้เพื่อนร่วมงานฟัง

โดยเฉพาะเรื่องเงินเดือนนะ....

"แล้วฉันจะพยายามทำงานและรับผิดชอบหน้าที่ที่รับมา

ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะบอส ขอบคุณที่ให้โอกาส"

ฉันจำได้ขึ้นใจว่าวันนั้นฉันฉีกยิ้มแป้น รอยยิ้มของฉันเกือบฉีกไปถึงกกหู

ฉันกอดเจ้านายแทนคำขอบคุณ

เจ้านายฉันเป็นปู้จาย...

ใช่เราสองคนชอบกอดกันในที่ทำงานแทนการบอกความรู้สึกดีๆ

นี่ถ้าไม่รู้ว่าเจ้านายของฉันมีแฟนเป็นปู้จายด้วยกันแล้ว

ฉันคิดว่าไม่ฉันก็เขาแหล่ะ ที่มีใจคิดเป็นอื่น.... ฮา

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    ....เพราะไม่น่าเชื่อ....

ว่าการแผ่เมตตาในงานบุญวันพ่อไปหาทุกๆคน

ที่ฉันปรารถนาดีด้วยนั้นมันจะเห็นผลได้ไวถึงเพียงนี้

อย่าหาว่าอิฉันงมงายเลยนะคะ อิอิ ให้ถือว่ามันเป็นความเชื่อส่วนตัว

ที่มีความศรัทธาเป็นที่ตั้งแล้วทุกอย่างที่อิฉันลงมือทำนั้น

มันก็มาจากความตั้งใจจริง ดั่งธรรมคำสอนที่กล่าวไว้ว่า

"ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ ---->เป็นสิ่งที่ผู้รู้ก็รู้ได้เฉพาะตน"

เพราะทุกครั้งที่มีเรื่องราวทั้งดีและไม่ดีเข้ามาในชีวิต

ฉันมักจะขอพรกับคุณพระรัตนตรัยและขอบคุณกับทุกสรรพสิ่ง

พร้อมเอ่ยปากสัญญาเป็นการมัดจำว่าอิฉันจะพยายามตั้งตนเป็นคนดี

รักษาความเป็นคนไว้ให้ครบถ้วน

ขอปัญญาจงเกิด ขอกำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ กำลังเวลาจงมี

เพื่อที่จะได้มีแรงทำดี มีแรงทำนุบำรุงพุทธศาสนาสืบต่อไป

.
    .
    เมื่อโทรไปขอบคุณหลวงพ่อที่วัด ประทับใจจังที่ได้ยินคำนี้
    "จะมาขอบคุณหลวงพ่อทำไม ถ้าเราไม่ทำแล้วเราจะได้หรือ
    คนที่สมควรได้รับคำขอบคุณที่สุดก็คือตัวเจ้ยนั่นแหล่ะ
    ขอบคุณตัวเองหรือยังล่ะ? "
    แต่ก็อยากบอกอีกที

"ขอบคุณค่ะหลวงพ่อ"

.

.

.

บรึ๋ย...เอาล่ะพูดมากไปชักเมื่อยปาก เขียนไปเยอะก็เริ่มเข้าข่ายโมษณาชวนเชื่อ

ชวนให้ชาวบ้านหลงเชื่อว่าตัวเองเป็นคนดี จริงๆ แล้วอิฉันก็ไม่ได้ดีเด่เกินใคร

เคยทำให้พ่อร้องไห้มาแล้วในวันวาน เคยทำให้แม่ต้องเสียใจมาก็บ่อยครั้ง

โดนครูฝ่ายปกครองเรียกเข้าห้องอบรมมาแล้วก็มี

ไล่ตีเพื่อนในห้องเรียนรอบสนามฟุตบอลด้วยด้ามไม้กวาดก็เคยทำมาแล้ว

.

.

"ชั่วเจ็ดที ดีเจ็ดหน" สุขสมอารมณ์หมาย ทุกข์ระทมเจียนตายก็รอดมาได้แล้ว

และในวันนี้ที่พอจะเห็นแสงธรรมส่องสว่างนำทาง

ฉันเลยอยากจะนำพาชีวิตนี้ร่วมเดินบนเส้นทางสายนี้บ้างก็เท่านั้น

ได้แค่ไหนเอาเท่านั้น ตราบนานเท่าที่มีความตั้งใจและใฝ่จะทำ

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    พี่ลูกหิน ดีใจด้วยจ้า
    ดีใจมากกกกกกกกก ที่ทราบเรื่องดีดีของน้องสาว
    กอดดดดดดดดดดน้องคนเก่ง เป็นกำลังใจให้น้องสาวเสมอจ้า

พี่ลูกหิน..คนไกลๆ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ขอแสดงความดีใจด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุในการคิดดีและปฎิบัติดี

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    น่ารักจังเลยเน๊าะ ....อ่านแล้วมีความสุขมากๆๆ จังเลยจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ขอแสดงความยินดีกับคนเก่งคือเอื้อยจ้า ... ขอบคุณที่เป็นต้นแบบในการเป็นคนสู้ชีวิต ...และคนดี ..ให้กับน้องค่ะ

บล็อก
    24
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ กำลังใจเช่นกันค่ะ
    :heart:

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    อ่านไปกะยิ้มไป ดีใจนำสั่นดอกครับ
    ทำดีได้ดี ความจริงใจมีคนมองเห็นเสมอเนาะแม่ใหญ่ดิ้ง

ยินดีและดีใจนำเด้อจ้าพี่ดิ้ง มื้อนี้แพงมีความสุขหลายจ้าที่ได้อ่านเรื่องราวดีๆนี้จ้า
    ธุจ้า ขอผลบุญจงคุ้มครองคนดีแบบเอื้อยตลอดไปเด้อจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฉันรอคอยวันเวลาที่จะได้พบกับเธอคนเก่งคนนี้ "แมงสะดิ้ง" ครับ

ขอให้วันพักผ่อนของเธอเป็นวันที่ทำให้เธอมีความสุขนะครับ

แล้วพบกันที่งานพาแลง 3 เด้อเถ่าเด้อ กรี๊ดดดดด