หัวข้อ: วิธีดูแลผิวสำหรับสาวผิวแห้ง

วิธีดูแลผิวสำหรับสาวผิวแห้ง

วิธีดูแลผิวสำหรับสาวผิวแห้ง

โดย: เมอร์ราญา เว็บ108สุขภาพ ขอบคุณค่ะ

คนผิวแห้ง ผิวหนังชั้นบนจะขาดความชุ่มชื้น หลังล้างหน้าจะรู้สึกหน้าตึง ผิวส่วนแก้มไปจนถึงคางอาจแห้งมากเป็นพิเศษ
    บางรายอาจแตกเป็นลายงา คนผิวแห้งจะมีปัญหาของริ้วรอยได้ง่ายกว่าผิวชนิดอื่นค่ะ จึงต้องดูแลเป็นพิเศษ

ดูแลผิวสำหรับสาวผิวแห้ง

สิ่งสำคัญก็คือ ควรล้างหน้าให้เบาสุดชีวิต หลีกเลี่ยงการใช้โลชั่นเช็ดผิว ซึ่งอาจทำให้ผิวแห้งมากขึ้น
    สบู่ที่ใช้ควรเลือกชนิดที่ระบุว่าเป็นสบู่อ่อน สบู่ไร้ฟอง หรือสบู่ที่มีส่วนผสมของมอยส์เจอร์ไรเซอร์
    ซึ่งจะทำให้รู้สึกลื่น ๆผิวหลังล้างหน้าครีมบำรุงผิวหรือมอยส์เจอร์ไรเซอร์จำเป็นสำหรับผิวคุณค่ะโดยทาทุกครั้งที่ล้างหน้า
    เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิว หลีกเลี่ยงการใช้โทนเนอร์ชนิดที่มีแอลกฮอล์ ซึ่งจะทำให้หน้าแห้งมากขึ้น
    อย่างไรก็ตามคนผิวแห้งก็มีข้อดีนะคะ เพราะรูขุมขนจะกระชับ ทำให้ใบหน้าดูเรียบเนียนไม่ค่อยมีปัญหาใบหน้ามันย่อง
    จนทำให้แต่งหน้าไม่ติดทนเหมือนคนผิวมันหรือผิวผสมค่ะ

การอาบน้ำ

นอกจากจะเพิ่มความหมดจดให้กับผิวแล้ว ยังช่วยถนอมผิวให้สดใสเปล่งปลั่งขึ้นอีกด้วยค่ะ
    แต่สำหรับคนผิวแห้งควรหลีกเลี่ยงการอาบน้ำอุ่น และไม่ควรอาบน้ำเกิน 2 ครั้งต่อวัน
    นอกจากในวันที่อากาศร้อน เหงื่อออกเยอะ อาจจะอาบเพิ่มได้ แต่เลือกฟอกสบู่เฉพาะบริเวณที่มีต่อมไขมันสูง
    เช่นแผ่นหลัง หรือหน้าอก และใช้เวลาในอาบน้าให้น้อยที่สุด สบู่ที่ใช้ควรเป็นสบู่อ่อน และมีสารเพิ่มความชุ่มชื้น
    หลังอาบน้ำเสร็จแล้ว อย่าลืมทาครีมบำรุงผิวด้วยค่ะ โดยเฉพาะตามแขนขา ซึ่งจะแห้งเป็นพิเศษ เพราะมีต่อมไขมันค่อนข้างน้อย

การแต่งหน้า

คนผิวแห้ง ก่อนที่จะทารองพื้น ควรทาครีมบำรุงผิว เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นก่อน
    ซึ่งจะช่วยลดการหลุดลอกของขุยและรองพื้นบนใบหน้า และยังทำให้เกลี่ยได้เนียนขึ้นด้วย บลัชออนชนิดครีม
    จะเหมาะมากกับคนผิวแห้ง เพราะมีส่วนผสมของน้ำมันผสมอยู่ ทำให้ติดแก้มได้นานขึ้น

วิธีใช้ ก็คือ ใช้ปลายนิ้ว ลูบบลัชออนชนิดครีม เป็นวงกลมโดยเริ่มจากจุดสูงสุดของโหนกแก้ม แล้วเกลี่ยขึ้นไปทางขมับ
    แต่การใช้บลัชออนชนิดนี้ ไม่ควรทาแป้งหนาเกินไป เพราะจะเกลี่ยให้เนียนยากค่ะ

เจ้าของกระทู้กะเป็นคนผิวแห้งค่ะ เลยหาอ่านเอามาฝาก ห้ามหยังบ่ห้าม ห้ามบ่ให้อาบน้ำอุ่น
    ปอดบวมตายพอดีหนาวๆ4-5องศา มาอาบน้ำเย็นให้เบิ่งเป็นขวัญตาแหน่ตี้เนาะ อิอิอิ
    แต่สิ่งที่ช่วยบ่ให้ผิวแห้งได้กะคือครีมทาผิว...ออกกำลังกาย ดื่มน้ำให้ได้มื้อละ1.5-2ลิตร
    กินอาหารให้หลากหลาย...กินผลไม้เป็นอาหารว่าง สิได้ผิวบ่แห้งจ้า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    จะได้ผิด งาม กะบาดนิ ล่ะ พี่น้อง อิอิอิ
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ขอบคุณจ้าพี่ติ๋ม สำหรับข้อมูลดีๆ แพงกะผิวแห้งคักจ้า ยิ่งหน้าหนาวแฮงคักจ้า
    แพงบ่ได้อาบน้ำอุ่นดอกจ้า อิอิ แต่อาบน้ำฮ้อน40องศาเลยแหล่วจ้ามันหนาวแฮงน้อจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread