หัวข้อ: แกงปลา(เพื่อสุขภาพ)

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31

เรื่องฮิตน่าอ่าน แกงปลา(เพื่อสุขภาพ)

:l- สำบายดีจร้า พี่น้อง ณ บ้านมหาที่รักทุกๆท่านมื้อนี้นู๋น้อย
    พักการเป็นพีเจอาสาฯ มาเข้าครัวเฮ็ดแนวกินบำรุงตะของจักบึดก่อน
    กะเลยไปตลาดได้ปลานิลมาโต 1 บักหย่าย))))))เลย

ว่าแล้วกะมาเริ่ม เปิดเมนู ความอร่อยกันเลยจร้า
    ......:l-

1.ล้างปลาให้สะอาด ปลาคะเจ้าสับมาให้เรียบร้อย ล้างแล้วพักไว้ก่อน จ้า
    แกงปลา(เพื่อสุขภาพ)

2.ล้างผักที่พอหาได้ แต่นู๋น้อยย่างไปหายุตลาดหลายคัก เลือกเอาเลย
    มี ดอกแค บำรุงสายตา มะเขืออ่อนๆ มะเขือพวง ต้นหอม ผักชีลาว
    ยอดพริกอ่อนๆ พริกดิบอ่อนๆ ข่าอ่อน ตะไคร้ ใบมะกรูด และผักอิตู่
    หรือจะใส่ผักกะแยงกะได้
    ตามใจบ้านเฮานี้ละจร้า

3.เครื่องแกง มีมะขามเปียก ข่าอ่อน ตะไคร้ พริกโขรกบ่ต้องละเอียด
    น้ำปลาร้าหรือ(ปลาแดก) เกลือ ชูรสนิดๆ น้ำปลา และ ข้าวคั่ว

4.พร้อมแล้วตั้งหม้อใส่น้ำ พอประมาณ (1ถ้วย)เปิดไฟแฮงให้น้ำเดือดเอาปลาลง
    ใส่เกลือจักหน่อย น้ำปลาร้า จักนิด เพื่อความหอม ใส่ชูรส แล้วเอาเครื่องแกง ข่า
    ตะไคร้ ใบมะกรูด มะขามเปียกลง จ้า ชิมเบิ่งพอรสนัว(กลมกล่อม)
    ..อะฟ้าวคนหลายเด้อจ้าปลาจะเละ หม้อเดือดอีกเทื่อแล้วกะใส่ผักที่เตรียมไว้
    เทลงไปเลย บ่ต้องคน หม้อเดือดละจั่งคนให้พอน้ำแกงข้าวกันจร้า..
    ซิมแล้วใส่น้ำปลาเพิ่มจักหน่อย แล้วใส่ข้าวคั่วเพิ่มความหอม สุดท้ายใส่ผักตู่ลงไป

ท่อนี้กะเรียบร้อยจร้า พร้อมเสริฟ หน้าตาเป็นแบบนี้จร้า เชิญแซบ..

เบิ่งใกล้ๆอีกครั้ง

:l-:l- จากครัวนู๋น้อย เจ้าค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นู๋น้อย; 02-07-2010 at 19:50.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่าทานมากครับผม เมนูสุขภาพอีหลี ผักหลาย ๆ เห็นเมนูแล้วหิวข้าวเลยครับผม...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับเมนูมื้อนี้ เป็นตาแซบหลายครับ น้ำลายจิไหล กินปลากันกินผักมีประโยชน์หลายอีหลีครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทางนี้เห็นผักหลายๆกะฟ่าวแล่นใส่ทันทีเสียดายจอคอมส่งกลิ่นบ่ได้

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เพื่อสุขภาพอีหลีน้องหล่า พี่ปุ้ยมักกินผักจ้า แกง ต้ม นึ่ง หรือเอามาทำสลัดสุดยอดดดดดผักเพื่อสุขภาพ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    เบิ่ดไป๋ครับขอแนจักถ้วย..ถ้ามีข้าวนำกะดี 55

ขอบคุณจ้าสำหรับเมนูสุขภาพ
    ซดนำจักคำแนะจ้า เห็นบักพริกแล้ว ตะเผ็ดแฮงแท้จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    มาเป็นตาแซบแท้น้อ แบ่งใสถ้วยอีเลิงแล้วเจิดมาทางเพ้แนะเด้อ เห็นแล้วน้ำยายไหยแล้ว ดอกแคแมะบ่ได้กินหลายปีแล้วววววววววว

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เมนูน่าทานมากๆคับ บ่อยครั้งที่แม่จ๋อมแจ๋มเฮ็ดให้กิน กินแล้วกะต้องบอกว่าแซบๆๆถ้าซั่นสิบ่ได้กินอีก อิอิอิ

Tags for this Thread