หัวข้อ: วิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

พบปะพูดคุย วิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ

สวัสดีเค๊อะ
    ยินดีต้อนรับเข้าสู่รายการ.....
    เคล็ดลับคู่ครัว..กับหมึกน้ำเงิน...น่ะเจ้าเค๊อะวิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ

เปิดรายการมาวันนี้ก่อนเริ่มดำเนินรายการ
    ขออนุญาติอ่านจดหมายน้อยจากผู้ชมทางบ้าน
    ที่เขียนมาถึงหมึกน้ำเงินก่อนน่ะเค๊อะ
    (ดีใจมั่กๆเลยเค๊อะมีแฟนรายการกะเค้าด้วย..วิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ)

“สวัสดีค่ะพี่หมึกน้ำเงิน หนูชอบรายการพี่มากกก คนที่หมู่บ้านหนู
    เขาดูรายการพี่ทั้งหมู่บ้านเลยค่ะ ขอติชมหน่อยน่ะค่ะ ทำไมพี่หมึกน้ำเงิน
    ไม่เปลี่ยนชื่อให้เข้ากับเว็บบ้านมหาที่เป็นเว็บของคนอีสานล่ะค่ะ หนูขอ
    ตั้งชื่อว่า “หมึกแหล่”ให้พี่ค่ะ พีจารณาด้วยค่ะ”

อ่ะฮึๆ ชื่ออะฮั้นแมะ “หมึกแหล่วิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ
    ตามใจเค๊อะตามใจ หมึกแหล่ ก็ หมึกแหล่ เค๊อะ วิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ

หลังจากเกริ่นรายการไปนานแล้ว มาเข้ารายการกันเลยดีกว่าน่ะเค๊อะวิธีเช็ดคราบติดแน่นในไมโครเวฟออกง่ายๆ

รายการ “เคล็ดลับคู่ครัว...กับ เอ่อ หมึกแหล่ วันนี้
    กลั้นใจเสนอ...

วิธีล้างเช็ดคราบต่างๆที่ติดไมโครเวฟให้ออกได้อย่างง่ายดายยยยยยย.

การที่ใช้ไมโครโฟน เอ๊ยไมโครเวฟ แล้วมีคราบต่างๆที่ติดตามพื้นตามผนัง
    ภายในไมโครเวฟ ถ้าทิ้งปล่อยไว้นานๆจะทำให้คราบแห้งติดยากต่อการเช็ดออก
    วันนี้หมึกน้ำเงิน เอ๊ย หมึกแหล่ มีวิธีง๊ายยยง่ายมาฝากเค๊อะ ครือ ก่อนเช็ดเรา
    หามะนาวมาหนึ่งลูกผ่าเป็นซีกๆ แล้วนำใส่จานเล็กๆ นำไปเวฟเลยเค๊อะ ไม่ต้อง
    นานน่ะเจ้าเค๊อะ อย่าให้ถึงมะนาวไหม้เชียว ...ขอบอก
    แล้วนำมะนาวออกใช้ผ้าสะอาดเช็ด แค่นี้คราบที่ติดแน่นก็ออกได้อย่างง่ายดายแล้วเจ้าเค๊อะ
    หลักการก็คือตอนเราเวฟมะนาว มะนาวจะฉีดพ่นน้ำให้กระจายไปกัดกร่อนคราบต่างๆน่ะเจ้าเค๊อะ
    ลองดูน่ะเจ้าเค๊อะ แล้วจะทำให้งานครัวเป็นเรื่องง่ายๆ และสนุกเค๊อะ:heart:

ขอบคุณที่ติดตามชม....แล้วพบกับหมึก..เอ่อ..แหล่ ในวันพรุ่งนี้น่ะเค๊อะ

.......รายการ “เคล็ดลับคู่ครัวกับหมึกแหล่”........
    .......ออกอากาศวันที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๒........

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล
    5555555555 อะหยังแหล่ฮะ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณฮะ
    ทำเป็นประจำฮะ จิงอย่างหมึกแหล่บอกนะฮะทุกท่าน

ขอบคุณเจ้าค่ะ บ่ต้องเสียเงินไปซื้อน้ำยาเคมีอีกแล้วค่ะ
    คุณหมึกแหล่เจ้าค่ะ มีข้อสงสัยเจ้าค่ะ
    ทำไมเวลาแกงต้องใช้น้ำตาลปี้ป และเวลาผัดต้องใช้น้ำตาลล่ะเจ้าค่ะ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเจ้าค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวทองแพง; 16-12-2009 at 05:06.

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

พบปะพูดคุย จ้ำแจมจัง

ผู้ชมทางบ้านเข้สงสัย..จดหมายน้อยมาอีกแล้วเจ้าเค๊อะ

"ทำไมเวลาผัดใส่..น้ำตาลทราย
    ทำไมเวลาแกงใส่..น้ำตาลปี๊บ"

น่าจะเปนที่น้ำตาลปี๊บเวลาใส่ผัดน่ะเค๊อะมันจะละลายยากในน้ำมัน
    ใส่ผัดจะออกเหนียวๆหนืดๆทำให้ผัดไม่สวยเค๊อะและน้ำตาลปี๊บจะให้
    รสที่หวานแหลมมากไป..ฉนั้นเวลาผัดให้ใช้น้ำตาลทรายเหมาะแล้วค่ะ
    ส่วนแกงนั้นจะใส่น้ำตาลทรายหรือปี๊บก็ได้น่ะเค๊อ..เพราะว่าทั้งสองน้ำตาล
    ละลายง่ายในน้ำเดือดเค๊อะส่วนจะใช้น้ำตาลอันไหนดีก็แล้วแต่ชนิดและ
    ความต้องการของอาหารนั้นๆเจ้าเค๊อะ..
    เช่น..แกงมัสมั่นก็ใช้น้ำตาลปี๊บ..เป็นต้น

..จะถูกเหมือนคำตอบของคนอื่นรึป่าวไม่รู้น่ะเจ้าเค๊อะ
    ใครมีประสบการณ์ที่ว่าใช่กว่านี้ก็มาร่วมแบ่งปันแนะนำกันจ้า...หมึกแหล่ไปแหล่ว..อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ขอบคุณหมึกแหล่ สำหรับเคล็ดลับดีๆค่ะ เอามาอีกเด้อจ้าชอบค่ะชอบ

ป.ล. มุขหลายคักน้อจ้าอ้ายจ้ำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำเคล็ดลับดีดีมาบอกกล่าวให้ทราบกัน