หัวข้อ: มื้อนี้วันพระ...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

มื้อนี้วันพระ...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

มื้อนี้วันพระ แรม 8 ค่ำ เดือน 3 เด็กน้อยกะตื่นแต่เช้าไปใส่บาตรจ้า...ก่อนใส่บาตรเด็กน้อยกะจบขันข้าว โอ๊ะ! จานข้าว ว่า

ตั้ง นะโม 3 จบ ....ตั้งกันได้บ่ล่ะอ้าวบอกนำกะได้

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

คำอธิษฐานจิตก่อนบริจาคทาน (จากวัดผาเกิ้งของเด็กน้อยจ้า)

สุทินนัง วะตะเม ทานัง อาสาวักขะยาวะหัง นิพพานัง สังขาตัง โหตุ

สังฆะทานของข้าพเจ้าขอถวายด้วยใจบริสุทธิ์ดี ขอให้เป็นอุปนิสัย เป็นปุยยัย แด่มรรคผล นพิพาน ถ้าข้าพเจ้ายังเวียนว่ายตายเกิดอยู่ขออย่าได้ประสบทุกข์ และอย่าได้ประสบคำว่าไม่มี ด้วยเดชแงบุญบารมีทำความดีไม่ลดละ ถูกทำนองคลองพระ ขอให้ชนะศัตรู ภัยเวร ขอให้สุขร่มเย็น ใต้ร่มบารมี เกิดมาทุก ๆ ทีขออย่ามีคู่แข่ง ขอให้บารมีตบแต่งให้เกิดมาเป็นยอดคน ขอให้ได้สุข 3 อย่างล้น คือสุขในมนุษย์โลก สุขในพรหมโลก ขอให้ได้สุข 3 อย่งล้น จนตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

แล่วกะยกใส่หัว ....พอพระมากะใส่บาตร...อย่าลืมถอดรองเท้านำล่ะ...เจ้านาย...55555

แล่วเด็กน้อยกะอุทิศท่านกุศลให้ พี่ต่าย พ่ออ้ายปอบ พ่อไหย่ของเด็กน้อย ปู่ของเด็กน้อย มักหล่ำของเด็กน้อย น้าค่ายน้าของเด็กน้อย และเจ้ากรรมนายเวร สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

หลังจากบริจาคทานแล่ว แผ่บุญกุศลตรวจน้ำ

อิทิง เม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย

ขอเดชะตั้งจิตอุทิศผล บุญกุศลแผ่ไปให้ไพศาล ถึงมารดาบิดา ครูอาจารย์ ทั้งลูกหลาน ญาติมิตรสนิทกัน ทังคนเคยร่วมรักสมัครใคร่ ขอให้ได้ส่วนกุสลผลของฉัน ทั้งราชา ราชินี ราชโอรส ราชธิดา พระบรมวงศานุวงศ์ ตลอดถึงผู้ให้ความอุปถัมภ์ อีกทั้งเจ้ากรรม นายเวร และเทวัน พระอินทร์ พระพหรหม พระยม พระกาฬ ท้าวจตุโลกบาล ทั้งสี่ พระภูมิเจ้าที่ แม่นางธรณี พระเพลิง พระพาย พระแม่โพสพ พระแม่คงคาและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ดวงวิญญานทั้งหลาย ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้าที่กล่าวนามมาแล่วนี้ โปรดได้รับอนุโมทนาส่วนบุญส่วนกุศลของข้าพเจ้าทั้งหลาย ถ้าท่านทั้งหลายได้ประสบทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ ถ้ามีความสุข ก็ขอให้มีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปเถิด......

มื้อนี้วันพระ...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

มื้อนี้วันพระ แรม 14 ค่ำ เดือน 3

มื้อวันพระ...มีตลาดนัดนำ เด็กน้อยกะเลยสายนิดหนึ่งจ้า...มื้อนี้ใส่บาตรกับน้องตี๋ อ้ายพล...วันนี้เป็นวันดีน้องตี๋ติดยศจ้า...เด็กน้อยขอแสดงความยินดีนำจ้าน้องตี๋จ๋า...ขอให้เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานและมีความสุขเด้อจ้า...

ด้วยบุญกุศลที่เด็กน้อยทำในวันขอให้ลุงมหาและสมาชิกบ้านลุงมหาทุกคนจงมีแต่ความสุขทุกคืนวันเด้อจ้า...และกะขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้พ่ออ้ายปอบ ปู่ของอ้ายเต็ม พี่ต่าย และญาติของเด็กน้อย...ขอให้มีความสุข หากไผมีทุกข์กะขอให้พ้นทุกเด้อจ้า...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

มื้อวันพระ...ขึ้น 8 ค่ำ เดือน 4

.........เด็กน้อยตื่นขึ้นมาด้วยความสุข...เพราะวันเป็นดีสำหรับเด็กน้อยอีกวันหนึ่งซึ่งสืบเนื่องมาจากเมื่อวาน กะเด็กน้อยได้รับรางวัน ช่างภาพยอดเยี่ยมในงานครบรอบ 3 ปี บ้านลุงมหาพาแลง ประจำปี 2551 เป็นรางวัลที่เด็กน้อยดีใจมากเลยนะ...ขอบคุณลุงมหาที่มอบให้เด้อจ้า...(ประชุมเครียดเลยแม่นบ่..อะหิ อะหิ หึ ๆๆๆ) และพอเปิดเว็ปลุงมหาวันนี้กะได้ยิ้มอีกที่กับตำแหน่งใหม่ "สุดยอดแฟนพันธุ์แท้" ได้เลื่อนตำแหน่ง 4 ครั้งแล่วนะ...ตำแหน่งยังแนะบุลืมจ่อย...

.........มันเลยเป็นความสุขสองเรื่องควบจ๊ะ...และมื้อนี้วันพระเด็กน้อยไปใส่บาตร....ฉลองตำแหน่งใหม่นำจ้า...อะหิ อะหิ หึ ๆๆๆ 55555

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    สาธุ สาธุ สาธุ

เด็กน้อยครับ ผมคิดว่าเด็กน้อยคือสิได้บุญหลายอยู่ดอกครับ
    เพราะว่าเด็กน้อยชอบทำบุญ สร้างกุศล และที่สำคัญเด็กน้อยทำด้วยศรัทธา
    เพราะว่าเชื่อว่าบาปบุญมีจริง ถ้าเราทำด้วยความเชื่อ (ศรัทธา) เราก็จะได้รับในสิ่งที่เราสร้างน้ำทำบุญครับ
    ขอให้บุญนี้จงเกิดแก่ท่านด้วยเทอญ สาธุ

จาก..หลวงพี่เต็ม (เคยบวชมาคือกัน อิอิ) ;d

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    บุญกุศลหาซื้อไม่ได้ ใครทำใครได้ สิ่งใดที่เราคิดว่าเป็นบุญเป็นกุศล
    แล้วกระทำลงไปด้วยใจบริสุทธิ์ สิ่งนั้นก็ตอบแทนตัวเราด้วยความอิ่มใจ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    บล็อก
    6
    สวัสดีตอนเช้าครับท่านเว็บมาสเตอร์
    มาตะเช้าเนาะครับ
    8) ข้อความของท่านถูกใจครับ ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม

ไปใส่บาตรมาแว้ว...มีภาพบุญมาฝานำจ้า

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ….

ด้วยบุญกุศลที่เด็กน้อยทำในวันนี้ เด็กน้อยขอให้ลุงมหาและสมาชิกของบ้านลุงมหาทุกคนจงมีแต่ความสุข ไผที่มีทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ ไผมีสุขกะขอให้มีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปจ้า

...และเด็กน้อยขออุทิศส่วนกุศลนี้ไปให้กับพ่อ อ้ายปอบ ปู่อ้ายเต็ม เด็กน้อย ป.1 ที่ประสบอุบัติเหตุ นักเรียนของอ้ายเม้า ญาติของเด็กน้อย และเจ้ากรรมนายเวรจงมีแต่ความสุข หามีทุกข์กะขอให้พ้นทุกข์ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ตอนรอพระกะทำดีจักหน่อย...กวาดลานบุญของ กรมยุทธฯ จ้า...อิอิอิ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    บุญบุญนี้บ่อมีไผปันแจก บ่อห่อนแหกออกได้คือไม้ผ่ากลาง คือจั่งเฮากินข้าวเฮากินเฮากะอิ่ม บ่อหอนไปอิ่มท้องเขาพู้นผู้บ่อกิน ไผผู้มีศีลพร้อมกระทำบุญสิหนุนส่ง อนิสงค์สิส่งยู้ซูขึ้นบ่อต่ำถอย ฯ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

บล็อก
    6
    เด็กน้อยครับ
    อ้ายเต็มขอ ขอบคุณ หลายๆครับที่อุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศลในครั้งนี้ไปให้ปู่อ้ายเต็ม
    ปานนี้ปู่ คือสิยิ้ม และอิ่มบุญครับ
    ขอบคุณจากใจครับเด็กน้อย
    8)

วันนี้วันพระ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 4

บุญกิริยวัตถุ 10 (ที่ตั้งแห่งการทำบุญ)

1. ทานมัย...................(บุญสำเร็จด้วยการ ให้ทาน)
    2. สีลลัย....................(บุญสำเร็จด้วยการ รักษาศีล)
    3. ภาวนามัย................(บุญสำเร็จด้วยการเจริญสมาธิภาวนาลดโลภ โกรธ หลง)
    4. อปจายนมัย..............(บุญสำเร็จด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตนแก่ผู้ใหญ่)
    5. เวยยาวัจจมัย............(บุญสำเร็จด้วยการช่วยขวนขวายทำงานที่ถูกที่ชอบ)
    6. ปัดติทานมัย.............(บุญสำเร็จด้ยการ ทำให้ผู้อื่นได้บุญ หรือให้ส่วนบุญ)
    7. ปัตตานุโมทนามัย.......(บุญสำเร็จด้วยการยินดีที่ผู้อื่นได้บุญ หรืออนุโมทนาส่วนบุญ)
    8. ธัมมัสสวนมัย............(บุญสำเร็จด้วยการ ฟังธรรม-อ่านหนังสือธรรมะ)
    9. ธัมมเทศนามย...........(บุญสำเร็จด้วยการ แสดงธรรม)
    10. ทิฏฐุชุกัมม์.............(บุญสำเร็จด้วยการทำความเห็นให้ถูกตรง)

................................(พระไตรปิฎก เล่มที่ 22/215, 23/126)

ข้อคิด : 9 ข้อหลังไม่ต้องใช้เงินเลย (ข้อ 2 - 10)

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

เด็กน้อยไปเตรียมตัวใส่บาตรก่อน

ไปใส่บาตรมาแว้วจ้า....

พระอาทิตย์ตอนเช้า

ของใส่บาตร

จบขันข้าวก่อนใส่บาตรจ้า...

ทำความสะอาด...ลานบุญของเด็กน้อย
    ก่อนทำมันกะดูบ่งามเน๊าะ

พอทำความสะอาดแล่วมันกะดูแล่วสบายตาจ้า

ขอส่วนกุศลที่เด็กน้อยทำให้วันนี้ ขอให้ลุงมหา ทีมงานทุกคน และสมาชิกและทุกคนที่ผ่านมาแห่งบ้านหลังและเข้าห้องนี้...จงมีแต่ความสุข ความเจริญ คิดหวังสิ่งใดกะขอให้พลันสำเร็จทุกคนเลยจ้า....แม่นไผมีทุกกะขอให้พ้นทุกข์ ถ้าไผมีสุขกะให้มีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปเทอญ

และขออุทิศส่วนบูญนี้ให้กับพี่ต่าย พ่ออ้ายปอบ ปู่อ้ายเต็ม เด็กน้อยนักเรียนของอ้ายเม้า ญาติของเด็กน้อย และเจ้านายเวร จงมีแต่ความสุขในทุกที่ หากไผมีทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ หากไผมีสุขของให้มีสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

Tags for this Thread