หัวข้อ: หัวอกชั้นผู้น้อย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

หัวอกชั้นผู้น้อย

เป็นตำรวจ/ทหาร ชั้นผู้น้อย โดยเฉพาะชั้นประทวน (หมู่,จ่า,ดาบตำรวจ) นอกจากสิเงินเดือนน้อยแล้วยังด้อยวาสนานำ ต้องก้มหน้าก้มตาทำงานตามที่นายสั่ง(ตังค์ไม่ให้)แล้ว บางครั้งก็ต้องเสี่ยงชีวิตอีกด้วย
    เมื่อวานได้คุยน้องทหารนายหนึ่ง แกบอกว่าคืนนี้จะเดินทางไปราชการสนามที่จังหวัดยะลา กะเลยคุยกันถืกคอ หนุ่มเมืองกาญจน์กะเลยถามสารทุกข์สุกดิบตามประสาคนเคยไปทำงานที่ภาคใต้คือกันว่าเป็นจั่งได๋แหน่ แกกะเลยตอบว่า
    " เงินเดือนยังนักการ ทำงานยังกะดอกเตอร์ เซ่อก็ถูกยิงตาย นายก็จ้องจะแดก(ดัน) หล่ะพี่เอ้ย" ว่าซั่น
    กระผม จ้องตาแกหนึ่งที่ ชนแก้ว แล้วก็บอกว่า " อ้ายกะคือกันหล่ะน้องเอ้ย"
    /
    / ปล.ขออภัยหากใช้วาจาไม่เหมาะสม , ขอคุณ สิบโทนิรนาม แห่ง ร....พัน 2 ผู้นั้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    " เงินเดือนยังนักการ ทำงานยังกะดอกเตอร์ เซ่อก็ถูกยิงตาย นายก็จ้องจะแดก(ดัน) หล่ะพี่เอ้ย"
    ถือใจหลายครับสำนวนนี้คึดได้จังได๋ แต่กะเห็นใจคือกันหละครับกับหน้าที่เสี่ยงอันตรายแบบนี้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    แม่นความเจ้าหละอ้าย ตำรวจทหารถูกฝึกมาให้ทำตามคำสั่งเนาะ ปีปากเหมือนมีตูด เพิ่นว่า

ศึกษาหาความรู้
    แม่นล่ะครับ คำสั่งต้องมาที่ 1 กะเห็นใจครับ ผมกะอตีดทหารเกณฑ์ เป็นกำลังใจให้ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    อดเอาเด้อ ไยแล้ว

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกและจริยธรรมของผู้เป็นนายครับ

สำหรับผู้ข้า ประเภทดังแข็งเด้อ อิอิ

ต้องทำใจล่ะท่าน แสดงบทบาทให้เป็นเด้อครับเด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ...ทอ ทะ หาร อด ทน ทำดีย่อมใด้ดีค่ะ